หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ติดตั้งกระจกมองข้างปรับและพับไฟฟ้า AL50  (อ่าน 22234 ครั้ง)
bayza
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 09:20:41 pm »

ก่อนอื่นต้องขอบอกก่อนเลยนะคับว่าเหตุเกิดเพราะความงก เนื่องจากผมได้ซื้อกระจกมาจากคุณ JIM เป็นรุ่นปรับและพับไฟฟ้า ราคาที่ซื้อ 2400 บาท
ได้สอบถามคุณ JIM แล้วว่าค่าติดตั้งแระมาณเท่าไหร คุณJIM บอกว่าไม่น่าเกิน 600 เพราะมีลูกค้าเคยมาบอก เจ้ากรรมผมอยู่เชียงใหม่คับ ไปถามมา 2 ร้านได้ความว่า ร้านที่ 1 ชื่อว่า ด (ชื่อย่อ) หยิบไปดู แล้วไปให้ลูกน้องดู แล้วมาบอกผมว่า 1000 บาทคับน้อง โอ้วไม่ไหว ไปร้านไดนาโมข้างทางถามไป ตอบมาทันทีว่า 800 ผมก็เอองั้นเดียวว่างๆ  จะมาติดคับ มุขเดิม กลับมาหาข้อมูลในโลก Online ต้องขอขอบคุณเว็บ Weekendhobby ที่ได้ให้ข้อมูลเบื้องต้น แตยังไม่หมดคับปรากฏว่าสายที่ให้มาสีไม่ตรงกัน แต่ขั้วเหมือนกัน เล่นเอาผมนั่งไล่ขั้วไป 1 วัน ปัญหาเกิดอีกคับขั้ว SW ไล่ได้แล้วแต่เจ้าตัวกระจกยังไม่ได้ เลยเอาไฟ Batt มาลองเลยคับ ย้ำว่าลองเลยไม่เสียแน่นอน ต่อๆ ไปเดียวเจอเองว่าอันไหนปรับขึ้น - ลง อันไหนซ้าย - ขวา แต่ไม่ต้องกลัวผมไล่มาหมดแล้วถ้าขั้วเหมือนผมก็ต่อได้เลย

กระจกและSW ที่ผมได้มาเป็นแบบนี้

และขั่วต่างๆ เป็นแบบนี้

รูปอาจจะไม่ชัดนะคับ ไม่รู้ว่ากล้องผมเป็นอะไรถ่ายใกล้ ๆ เบอ ทุกที

มาเริ่มเลยคับที่วงจรที่ผมเขียนขึ้นมาเอง ลักษณะสาย หรือสีอาจจะคนล่ะสี แต่ผมหมั่นใจว่าถ้าขั้วเป็นแบบนี้ เหมือนกันแน่นอน

ผมจะกำหนดดังนี้
 L เป็นปลั๊กกระจกด้านซ้าย
R เป็นปลั๊กกระจกด้านขวา
S เป็นปลั๊ก contorl sw
อธิบายตามวงจรนะคับ
ให้หงายปลั๊กตามรูปนะคับ แล้วนับ 1 จากซ้ายมาขวา บนลงล่างนะคับ
1. ต่อจุด L1 กับ R1 เข้าด้วยกัน และนำไปต่อที่ S1
2. ต่อจุด L2 กับ R2 เข้าด้วยกัน และนำไปต่อที่ S2
3. ต่อจุด L4 กับ R4 เข้าด้วยกัน และนำไปต่อที่ S8
4. จุด L3 นำไปต่อที่ S9
5. จุด L5 นำไปต่อที่ S3
6. จุด R3 นำไปต่อที่ S6
7. จุด R5 นำไปต่อที่ S7
8. จุด S5 นำไปต่อไฟ Acc หรือ ต่อไป Batt ถ้าต้องการปรับแบบไม่ต้องเปิดกุญแจ
9. จุด S4 นำไปต่อกับตัวถัง หรือกราวน์นั้นเอง

ส่วนการลากสายนั้น น่าจะเป็นพื้นฐาน DIY นะคับ ลองทำกันดู
และจะว่าง SW ไว้ตรงไหนก็แล้วแต่สะดวกเลยคับ

จุดเกิดทั้งหมดนี้เกิดจากความงกส่วนบุคคลนะคับ ถ้าอยากได้ความรู้ หรือต้องการลองเอง ก็ทำไปเลย ไม่ต้องกลัว ก็แค่ ฟิวส์ขาด  :P
ChaSha
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 0

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 10:56:41 pm »

เยี่ยมมากครับ

BANK_TEIN
ประธานบอร์ด Soluna-club
Admin
*

จิตพิสัย 97

BANK_TEIN ประธานบอร์ด Soluna-club

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 10:59:15 pm »

เยี่ยมเลยครับ
kunyos
นักแข่งมืออาชีพ

จิตพิสัย 0

รถไม่สวยรถไม่แรงแต่ก็เงินสดอ่ะ อิอิ

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 02:43:50 pm »

เก่งจังครับ  :)
Tung
นักแข่งมืออาชีพ

จิตพิสัย 2

ขับไม่ซิ่ง วิ่งแบบหวานเย็น

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 11:41:36 am »

เยี่ยมมากเลยครับนั่งดูแล้วเข้าใจง่ายดี เทียบวงจรกับรุปที่ถ่ายมา ;)

จะรถใหม่ รถเก่า วิ่งเร็ว วิ่งช้า ก็ถึงที่หมายเหมือนกันละว๊า
ang
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 03:53:28 pm »

ขอความรู้อีกหน่อยนะครับ   สายไฟจากกระจกซ้าย-ขวา ไม่มีปลั้ก จึงไม่รู้จะเอาสายเส้นไหนไปต่อกับสวิทช์  คือของผมมี สีดังนี้ แดง ดำ เขียว ฟ้า เทา  ผมลองผิดลองถูก สวิทช์พังไปแล้ว 2ตัว  ช่วยหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ
anek44
นักแข่งแชมป์ประเทศไทย

จิตพิสัย 12

anek44@hotmail.com
« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 06:29:00 pm »

สุดยอดครับ เดวต้องไปจัดบ้างแล้ว ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ ครับ
jantawat1
มือใหม่หัดแข่ง
**

จิตพิสัย 0

ใครจะเป็นอย่างไรก็เป็นไปเราจะเป็นอย่างที่เราเป็น

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 07:25:10 pm »

ของผมต่อแบบท่านเลย เจ้ากรรมสวิทช์ดันไม่workโทรหาท่านจิม  ก็ดีใจหายรีบจัดการหาให้เลย บริการดีมั่กๆขอบอกโทรหาดึกๆก็ไม่บ่น(ให้ได้ยิน อิอิ)
ส่วนกระจกเอามาทำสีดำด้านแล้วสวย300ถูกโคตรๆ ค่าติดตั้งยังไม่คิดเพราะยังไม่เสร็จครับ
bayza
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 10:46:29 pm »

ของผมต่อแบบท่านเลย เจ้ากรรมสวิทช์ดันไม่workโทรหาท่านจิม  ก็ดีใจหายรีบจัดการหาให้เลย บริการดีมั่กๆขอบอกโทรหาดึกๆก็ไม่บ่น(ให้ได้ยิน อิอิ)
ส่วนกระจกเอามาทำสีดำด้านแล้วสวย300ถูกโคตรๆ ค่าติดตั้งยังไม่คิดเพราะยังไม่เสร็จครับ

แล้ว Control ได้ใหม่หรือยังคับ ใช้งานได้ไหม .....

ของผมเอากระจกไปหุ้มเคฟล่าแท้ โดนไป 1200 บาท
pride fc

จิตพิสัย 0

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 10:46:49 pm »

คุณ boyza ไปเคลือบที่ไหนมาครับผม (ขอเบอร์หน่อยถ้ามี) พอดีเห็นกระทู้พี่แล้วอยากทำบ้าง ของเดิมแบบ manual อยู่เลย ไม่แน่ใจว่าติดแล้ว 0k ป่าวจะหามาลองทำบ้างครับผม ไม่รู้ยากป่าว เผอิญเป็นคนชอบ DIY ครับผม ;D
bayza
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 08:42:47 am »

คุณ boyza ไปเคลือบที่ไหนมาครับผม (ขอเบอร์หน่อยถ้ามี) พอดีเห็นกระทู้พี่แล้วอยากทำบ้าง ของเดิมแบบ manual อยู่เลย ไม่แน่ใจว่าติดแล้ว 0k ป่าวจะหามาลองทำบ้างครับผม ไม่รู้ยากป่าว เผอิญเป็นคนชอบ DIY ครับผม ;D

ขอเบอร์นี่เบอร์ร้านหรือป่าวคับ แต่ต้องบอกก่อนว่าอยู่ เชียงใหม่นะคับ
jantawat1
**

จิตพิสัย 0

ใครจะเป็นอย่างไรก็เป็นไปเราจะเป็นอย่างที่เราเป็น

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 08:57:33 am »

เคลือบเคฟล่า ผมว่าไปหาซื้อมาหัดทำเองดีกว่าตามท้องตลาดแถวบ้านผมของจีนเมตรประมาณ500 มีเหลือให้ซ้อมเพรียบ
artjung001
**

จิตพิสัย 0

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 12:00:45 pm »

แจ๋วเลย ค๊าบบบบ  ;)

pride fc

จิตพิสัย 0

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 10:13:05 pm »

อยู่เชียงใหม่เลยเหรอ  ;D
anek44
นักแข่งแชมป์ประเทศไทย

จิตพิสัย 12

anek44@hotmail.com
« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 07:39:29 pm »

ขอถามนิสนีงครับ ถ้าจะติดตั้งกระจกแบบพับไฟฟ้าได้ต้องเดินสายไฟเพิมอีกหรือเปล่าครับ รถผมตอนนี้เป็นกระจกข้างปรับไฟฟ้าแล้วอ่ะครับ แล้วสายไฟเดินลอดเข้าทางไหนครับ ขอดูรูปหน่อยครับ  :)
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์