หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โช๊คTEIN คู่หน้ายังมี L R แล้วทำไมโช๊คคู่หลังทำไม มีแต่ R R ที่นี่มีคำตอบ  (อ่าน 4871 ครั้ง)
BANK_TEIN
ประธานบอร์ด Soluna-club
Admin
*

จิตพิสัย 97

BANK_TEIN ประธานบอร์ด Soluna-club

« เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 10:13:19 pm »

โช๊คTEIN คู่หน้ายังมี L  R  แล้วทำไมโช๊คคู่หลังทำไม มีแต่ R  R  

ตอบ

โช๊คที่เขียนว่า L หรือ R  ไม่ได้เป็นตัวกำหนดข้างซ้ายขวาของโช๊คเสมอไปนะคับ  หลายคนอาจจะคิดว่า    " โช๊คที่ผมนำมาขายนี้ มันไปสลับข้างกับชุดอื่นมารึเปล่า "    ผมเลยเอาหลักฐานมาให้ดูเล่นๆครับ ว่าโช๊คที่ผมนำมาขายนี้ ไม่ได้ไปยำชุดโช๊ค หรือไปสลับโช๊คจากญี่ปุ่นมา  ถ้าในกรณีที่เป็นโช๊คคู่หน้านั้น จำเป็นจะต้องมี L R บังคับ เนื่องจากว่า จะมีหูยึดสาย ABS อยู่คนละด้านกันจึงจำเป็นจะต้องบังคับใส่ ซ้าย ขวา  แต่โช๊คหลังนั้นไม่จำเป้นต้องบังคับ ซ้าย ขวา เนื่องจากโช๊คหลังไม่มีหูยึดสายABS หรือ สายน้ำมันเบรคที่ตัวกระบอก

เชิญชมหลังฐานที่นำมาอ้างอิงค์ดังต่อไปนี้ครับ   จะเปรียบเทียบให้ดู โช๊ค TEIN FLEX 3ชุดครับ  ซึ่ง  เป็น R ทั้งสองข้างเลย ทั้ง 3 ชุดครับ  ซึ่งมันบ่งบอกได้แน่นอนว่า บริษัท TEIN จงใจทีจะเขียน R มาครับ ไม่ได้เป็นการผิดพลาด หรือ สลับกับชุดอื่นมาแต่อย่างใด

ข้อสังเกตุเวลาซื้อโช๊คว่าจะกลัวโดนสลับชุดกันมา

- รหัสโช๊ค 4 ต้น  จะต้องเหมือนกัน แต่ถ้ารหัสที่กระบอกเหมือนกัน มั่นใจได้แน่นอนว่าไม่มีการสลับมาครับ  
- ที่ตัวกระบอกโช๊ค จะกำหนดข้างว่า  L หรือ R  นั้นไม่เกี่ยวว่าจะต้องเป็น ข้างซ้ายหรือขวาเสมอไปครับ  เพราะโช๊ค Soluna เวลาไปซื้อโช๊คเดิม หลัง2ต้นเหมือนกันครับ ไม่ต้องบอกคนขายว่าจะเอา ซ้าย หรือ ขวา

R ตัวนี้ มาจากคำว่า rear. ซึ่งแปลว่า " หลัง " นะครับ   ไม่ใช่ L R  ซ้ายขวา อย่างที่เข้าใจ    ผมเองก็ใช้ TEIN อยู่ ครับ

Left ซ้าย  +  Right ขวา   จะอยู่ที่โช๊คคู่หน้า

R (rear) แปลว่า หลัง   ซึ่งจะอยู่ที่โช๊คหลังทั้ง2กระบอก

* IMG_1112.jpg (101.05 KB, 800x597 - ดู 989 ครั้ง.)

* IMG_1111.jpg (92.88 KB, 800x597 - ดู 831 ครั้ง.)

* IMG_1110.jpg (108.95 KB, 800x597 - ดู 843 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2012, 08:57:28 pm โดย BANK_TEIN » บันทึกการเข้า
wathid
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 1

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 10:14:51 pm »

กระจ่างแจ้งคร้าบบบบบบบบบบบ

BANK_TEIN
ประธานบอร์ด Soluna-club
Admin
*

จิตพิสัย 97

BANK_TEIN ประธานบอร์ด Soluna-club

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 10:39:47 pm »

;D ;D ;D 
NEUSS
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 4

Short Circuit Team

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 01:10:45 pm »

;D

"นิมิตฺตํ สาธุรูปานํ กตญฺญูกตเวทิตา"
ความกตัญญูเป็นเครื่องหมายแห่งคนดี
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์