หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามครับสงสัยมานานแล้วครับ  (อ่าน 3389 ครั้ง)
Songwonbin
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 12:56:59 am »

ถามครับสงสัยมานานแล้วครับ ;D

ไอ้ปุ่ม O/D ในคันเกียร์ออโต้มันเอาไว้ทำอะไรครับ มีประโยชน์อย่างไร

อ่านในคู่มือก็ไม่เห็นมีบอกเลยครับ พอดีจะถอดฝาครอบ เปลี่ยนแผ่นปิดช่องเกียร์.......
BANK_TEIN
ประธานบอร์ด Soluna-club
Admin
*

จิตพิสัย 97

BANK_TEIN ประธานบอร์ด Soluna-club

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 01:00:24 am »

ไอ้ปุ่ม O/D ในคันเกียร์ออโต้มันเอาไว้ทำอะไรครับ มีประโยชน์อย่างไร

อ่านในคู่มือก็ไม่เห็นมีบอกเลยครับ พอดีจะถอดฝาครอบ เปลี่ยนแผ่นปิดช่องเกียร์.......

เอาไว้ลากเกียร์คับ  สมมุติว่า อยู่เกียร์ 4     เวลาจะเร่งแซง ก็กดปุ่ม O/D   จากเกียร์4 มันก็จะลดเป็นเกียร์ 3 ค้างเอาไว้   ทำให้รถมีกำลังมากขึ้น และในทางตรงกันข้าม ก็กินน้ำมันมากขึ้นเช่นกัน
ChaSha
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 0

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 12:05:47 am »

เพิ่งรู้เหมือนกันครับ แจ่มเลย แต่ของผมไม่มี น่าเสียดาย

Songwonbin
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 10:41:49 pm »

เอาไว้ลากเกียร์คับ  สมมุติว่า อยู่เกียร์ 4     เวลาจะเร่งแซง ก็กดปุ่ม O/D   จากเกียร์4 มันก็จะลดเป็นเกียร์ 3 ค้างเอาไว้   ทำให้รถมีกำลังมากขึ้น และในทางตรงกันข้าม ก็กินน้ำมันมากขึ้นเช่นกัน

;D ;D ;D กระจ่างเลยครับ

ขอบคุณมากครับ
ibeeclub Busohsensen T.F.O.A CLUB
นักแข่งมืออาชีพ

จิตพิสัย 0

(??????????????YAKUSA STYLE by bee it coming!!!!

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 03:00:16 pm »

ปุ่ม o/d เหมาะสำหรับขับไปต่างจังหวัดมากกว่าในเมืองคับ แต่ต้องขับเกิน 80 หรือ 100 ขึ้นนะ แล้วค่อยกดปุ่ม (ย้ำนะครับว่าต้องขับความเร็วเกินนี้ ไม่งั้นจะมีผลเสียกับเครื่องยนต์ แต่ไม่รู้เสียยังไง จำไม่ได้ ) ขับเกิน 80 หรือ 100 ขึ้น แล้วค่อยใช้ปุ่มนี้ครับ มันจะประหยัดน้ำมันมากกว่าเดิม เวลาขับทางไกล ใช้สลับๆกันไปครับ รถติดไฟแดงก็กดปุ่มออก .....จำได้แค่นี้แร่ะครับ

ส่วนใหญ่บีไม่ค่อยไปตจว. เลยเอาออกไปแล้ว ตัดขาเกียร์ให้สั้นหุ้มหนังทำเหมือนเกียร์กระปุกไปแล้ว

ปล.พี่ๆในนี้เคยสอนบอกไว้เรื่องปุ่มo/d

....ถึงแม้นว่าบีจะไม่ได้เข้ามาบ่อยๆ แต่ก็ไม่เคยทิ้งพวกเราโซลูน่าไปจากใจเลยนะครับ ^^....และก็ยังคงทำรถไปสู่เป้าหมายที่วางไว้ครับ!!! update: 30-04-2013
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์