หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: D.I.Y หน่วงเวลาปิดไฟเก๋ง  (อ่าน 19048 ครั้ง)
pichetp
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 07:35:25 pm »

อยากรู้วิธีแก้ไข เวลาสตาร์ทรถ ไม่ให้ไฟติดอะ พอไม่มีวงจรทำไมมันไม่ติด ???
Mario Land
นักแข่งแชมป์โลก

จิตพิสัย -1

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 10:08:46 pm »

ปิดประตูมันก็ติดเหรอคับ
patchayas
นักแข่งแชมป์ประเทศไทย

จิตพิสัย 1

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 12:47:16 pm »

ปิดประตูหมดทุกบานแล้ว   จะหน่วงเวลา ให้ไฟดับประมาณ ๗-๘ วินาที

สตาร์ดรถก็จะติด  แล้วก็หน่วงเวลา ให้ไฟดับประมาณ ๗-๘ วินาที

วิธีแก้ยังไม่ได้ทำครับ

Lufy
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย -1

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 01:20:36 pm »

อยากรู้วิธีแก้ไข เวลาสตาร์ทรถ ไม่ให้ไฟติดอะ พอไม่มีวงจรทำไมมันไม่ติด ???

นึกว่าเปนคนเดวคับ เวลาสตราทรถบางทีไฟก้อติด บางทีดับเครื่องไฟก้อติดเอง แรกๆไม่เปนไร ถ้าแก้ไขได้จะเจ๋งมักๆๆเลยคับ
soluna_x
นักแข่งมืออาชีพ

จิตพิสัย 3

081-8567600

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 01:33:24 pm »

ปรกติ เวลาสตาร์ทรถทั้งไฟและวิทยุมันก็จะดับอยู่แล้ว เพราะไดฯสตาร์ทมันจะใช้กระแสไฟจำนวนมากในการสตาร์ทแต่ละครั้ง เมื่อกระแสโดนดึงมากๆไฟ 12 โวลท์ก็จะตกจนไฟแสงสว่างหรี่ๆหรือดับเลย วงจรหน่วงเวลาก็จะเริ่มทำงานใหม่เมื่อไฟมาปรกติ

หนึ่งก้าวที่ยาวไกล อาจหวั่นไหวและล้มลง
หนึ่งก้าวที่มั่นคง แม้จะสั้นแต่มั่นใจ
patchayas

จิตพิสัย 1

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 01:39:45 pm »

ปรกติ เวลาสตาร์ทรถทั้งไฟและวิทยุมันก็จะดับอยู่แล้ว เพราะไดฯสตาร์ทมันจะใช้กระแสไฟจำนวนมากในการสตาร์ทแต่ละครั้ง เมื่อกระแสโดนดึงมากๆไฟ 12 โวลท์ก็จะตกจนไฟแสงสว่างหรี่ๆหรือดับเลย วงจรหน่วงเวลาก็จะเริ่มทำงานใหม่เมื่อไฟมาปรกติ

เวลาสตาร์ด  มันจะติดทุกครั้งครับ  ติดๆดับๆ  ไม่เป็นนะครับ

หรือว่าต้องเพิ่ม Volt stabilizer  ใครทำแล้วช่วยบอกด้วยครับ

Mario Land
นักแข่งแชมป์โลก

จิตพิสัย -1

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 07:33:30 am »

เวลาสตาร์ด  มันจะติดทุกครั้งครับ  ติดๆดับๆ  ไม่เป็นนะครับ

หรือว่าต้องเพิ่ม Volt stabilizer  ใครทำแล้วช่วยบอกด้วยครับ

มันคือตัวอะไรคับ ทำหน้าที่ยังไงคับ ขอบคุณคับ  :)
patchayas

จิตพิสัย 1

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 11:18:29 am »

เว๊บเราก็มี DIY อยู่ครับ

http://www.soluna-club.com/index.php?topic=2303.0

มันจะทำให้แรงดันไม่กระเพื่อม  จนทำให้วงจรของเราทำงาน(วงจรหน่วงเวลา)

ลองทำดูก่อนนะครับได้ผมอย่างไงรายงานด้วย

pride fc

จิตพิสัย 0

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 07:22:13 pm »

เรียนถามคุณ patchayas ว่ารุปในหน้าแรกเป็นรูปที่ถุกต้องแล้วใช่ปะ คือ ไฟเพดานจะหน่วงทุกประตู จะได้ทำตามรุปครับ  ;D
patchayas

จิตพิสัย 1

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 08:23:21 am »

อันดับแรกก็แกะพลาสติกเสาข้าง  ด้านคนนั่งข้างคนขับ

ตัดสายดีแดง คาดขาว ขาดเท่าดินสอ  ตัดเลยครับ  ที่มีขั้วสีขาวต่อไปยังไฟเก๋ง

ตัดแล้วนำด้านหนึ่งที่จะต่อกับขั้วปลั๊กสีขาวๆ  ต่อกับสายสีเหลือง

อีกด้านหนึ่งของสายสีแดงคาดขาว ต่อกับสายสีฟ้า

สายสีแดงของวงจรหน่วงเวลา  ต่อกับไฟบวก  (โดยผมยัดเข้าที่ขั้วสีแดงเลย)

สายสีดำต่อลงกราวด์ ที่ประตูเลยครับ

เท่านี้ก็จบ  งบประมาณ 120 (เฉพาะชุดคิด)

pride fc

จิตพิสัย 0

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 07:46:25 pm »

thank แล้วเรื่องสตารท์แล้วไฟติดแก้ไงครับ อยากรุ้
patchayas

จิตพิสัย 1

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 08:16:32 pm »

เรื่องไฟติดลองทำตามนี้ดูครับ  ผมก็ยังไม่ได้ทำเลย ;D

http://www.soluna-club.com/index.php?topic=2303.0

มันจะทำให้แรงดันไม่กระเพื่อม  จนทำให้วงจรของเราทำงาน(วงจรหน่วงเวลา)

ลองทำดูก่อนนะครับได้ผมอย่างไงรายงานด้วย

kzytui
มือใหม่หัดแข่ง
**

จิตพิสัย 0

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 11:38:31 pm »

วิธีแก้ไฟติดตอนสตาร์ท

ลองเอาตัวเก็บประจุ แบบอิเล็กทรอไลท์มาต่อคล่อมกล่องหน่วง สายสีแดงกับดำครับ ดูขั้วให้ถูกด้วย
 เอาค่าตัวเก็บประจุสัก 470 ไมรโครฟารัด 16 V ขึ้นไปครับ

ลองดูครับ  ผมยังไม่ได้ต่อกล่องหน่วงเลย อยากทำเหมือนกันครับ  :P
PK

จิตพิสัย -1

pongphan.koompuck09@gmail.com
« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 02:39:42 pm »

ติดแล้วจะรู้ได้งัย ว่าที่ไฟยังติดอยู่นั้น เกิดจากปิดประตูไม่สนิท หรือ วงจรหน่วงทำงาน เพราะไฟโชว์ที่หน้าปัดไมล์ก็ติดด้วย
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์