หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยเอาสายอ๊อกซิเจนปลามาใส่ยางขอบประตูบ้างครับ  (อ่าน 23620 ครั้ง)
wissarut1985
เกย์ ขาจร
« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 08:47:42 am »

ผมจะบอกวิธีทำน่ะคับ

1.คุณไปร้านขายอุปกรณืเลี้ยงปลาน่ะคับแล้วก็บอกเค้าว่าเอาสายออกซิเจนแบบดี(จะนิ่มและมีสีแดง)ประมาณ 15 เมตร
2.เอาสายมาคลีออกแล้วทำการนำแป้งมาทาให้ทั่วสายเลย
3.เริ่มจากประตูหน้าก่อนก็ได้ดูตรงลูกยางประตูน่ะคับ พยามมองหารูเล็กที่ลูกยางให้เจอ
4.เอามีดกีดรูที่ลูกยางให้ใหญ่พอประมาณน่ะคับ เอาให้พอที่สายออกซิเจนจะเข้าได้น่ะคับ
5.เอาสายออกซิเจนค่อยๆๆยัดเข้าไปช้าน่ะคับถ้ามันติดหรือผืดให้ใส่แป้งเข้าไปช่วย คือว่าเป็นงานที่ต้องใช้ความพยาม

แต่ผลที่ได้น่ะคับคุ้มเกินค่ามากเลยดีกว่าคับ

เออลืมบอกผม อยู่ที่พิษณุโลกคับ ชื่อเอ็มคับ
wathid
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 1

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 11:28:46 am »

แต่ของผมไม่ได้กรีดนะครับ....เพราะยางขอบประตูมันจะมีช่องของมันซึ่งใหญ่พอสมควร

อยู่มุมบนที่นึง  กับมุมบริเวณกระจกมองข้างแหมตี้นึง....ลองดูนะครับไม่ยากครับ...

KOP_MAN
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

รถผมไม่แรง รถผมใช้ถ่าน

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 04:59:05 pm »

ใช้สายยางประมาณกี่เมตรอ่ะครับ แล้วใช้ขนาดเท่าไหร่
ถ้าเราไม่ใช้แป้ง แล้วใช้น้ำมันเครื่อง หรือว่าจารบีแทนได้หรือเปล่าครับ

แต่งรถก็เหมือนเบ่งขี้ คิดว่ามันสุดแล้ว แต่มันก็ยังไม่สุดซะที
Paul 1330

จิตพิสัย 0

VIP LoVer!

onto_4@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 06:14:23 pm »

สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็นคับ รอดูรูปด้วยคน

PAUL 1330.LUXURY.CONCEPT

Less is more..แต่งน้อย ๆ ค่อย ๆ ดูดี
5A-FE
นักแข่งแชมป์ประเทศไทย

จิตพิสัย 1

ล้มเพราะก้าวไปข้างหน้า ดีกว่ายืนเต๊ะท่าอยู่กับที่

chicky_seed@hotmail.com
« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 02, 2010, 06:57:25 am »

มะวานจะลองทำดูแล้วแต่ดันหารูไม่เจอ มืดซะก่อน  ???

ชายได้ตุ๊ด คือ สุดยอดมนุษย์ อุลต้าแมน
Paul 1330

จิตพิสัย 0

VIP LoVer!

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 10:52:51 pm »

รอรูปไม่ไหว เลยลองทำเองดูแล้วฮับ
ได้ผลดีเกินคาด ทั้งเสียงที่เงียบลง
และน้ำหนักประตูเวลาปิดด้วย

ผมทำตามวิธีที่เพื่อน ๆ แนะนำทุกอย่างฮับ
แต่ดัดแปลงนิดหน่อย ตรงที่ใช้เอาแป้งลูบให้ลื่น
มันลื่นได้สักพัก ก็ฝืดฮับเพราะพอเริ่มสอดเข้าไปลึก ๆ
มันไม่มีแรงดัน ผมเลยเอาเข็มเติมหมึกปริ้นเตอร์มาใส่
น้ำมันจักรหยอดเข้าไปแทน เส้นหลัง ๆ น้ำมันจักรหมด
ก็หันมาใช้แชมพูสระผมแทน ไม่เลวฮับลื่นแล้วก็เร็วกว่าเดิมเยอะ

อีกอย่างผมยัดท่ออ๊อกซิเจนแบบเส้นคู่ไปเลย ตึบ ๆ ไปเลยฮับ
เปิดปิดก็ไม่ยากมากด้วย ลองดูฮับถ้าสงกรานต์ไม่ได้ไปเที่ยวไหน
ใช้เวลาต่อเส้นก็ไม่นานฮับ ประมาณ 15 นาทีหรือครึ่งชั่วโมงได้
ถ้าใครแรงดี ๆ หรือไม่เมื่อยนิ้วซะก่อน

ปล.ใช้คีมปากแหลมคีบสายออกซิเจนแทนนิ้วก็ได้นะฮับ
แรก ๆ หลงใช้นิ้วดันตั้งนานจนเจ็บเล็บ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

Less is more..แต่งน้อย ๆ ค่อย ๆ ดูดี
5A-FE

จิตพิสัย 1

ล้มเพราะก้าวไปข้างหน้า ดีกว่ายืนเต๊ะท่าอยู่กับที่

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 14, 2010, 08:33:22 am »

จะลองทำบ้างแล้วครับ
เมื่อวานไปถามร้านขายท่อมาท่อหมดรอของ ผมได้มาเมตรละ 5 บาท เอง อิอิ

ชายได้ตุ๊ด คือ สุดยอดมนุษย์ อุลต้าแมน
5A-FE

จิตพิสัย 1

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 17, 2010, 05:49:11 pm »

ได้ของมาละครับ ซื้อมา 14 เมตร ยังเหลือ ผมทำประตู 4 บาน และ ฝาท้าย ด้วยครับ
อุปกรณ์ ก็มีดังนี้
1.ท่อ เมตรละ 5 บาท
2.กรรไกร คัตเตอร์
3.แป้ง จารบี โซแน๊ก

หารูให้เจอก่อนนะครับ ผมดึงยางขอบประตูออกมาแล้วค่อยใส่ใหม่
ขั้นแรกก็เอาแป้งทา แต่ช้ามาก เลยเอาจารบี ช้าอีก คราวนี้โซแน๊กฉีดลื่นปืดลื่นปืดเลยครับ ใส่ง่ายมาก ประตูบานนนึงไม่เกิน 5 นาที เวลามันฝืดๆก็ฉีดโซแน๊กตามรูระบายอากาศเข้าไปเลยครับ
มีเทคนิคนะครับ ไม่ต้องกรีดขอบยาง เวลาใส่ หายางขอบประตูที่มันขาดอยุ่แล้วแล้วสอดสายยางใส่ตรงนั้นและฉีดโซแน๊กให้ลื่นๆ รับรองใส่ง่ายมาก
ตรงขอบประตูจะมีที่ให้ใส่อยู่ สองที่คือ ดังรูปที่ 1
ส่วนฝาท้าย ของผมกรีดเอาเล็ดน้อยพอแค่สายยางเข้าไปได้ แต่การกรีดต้องระวังอย่ากรีดด้านที่โดนน้ำนะครับ ผมกรีดด้านในห้องเก็บของดังรูปที่ 2
อย่ากรีดด้านที่โดนน้ำไม่งั้น ท่านได้เลี้ยงปลาแน่นอน 555

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

Paul 1330

จิตพิสัย 0

VIP LoVer!

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 20, 2010, 04:58:34 pm »

ยินดีด้วยฮับ คุณหมิง

แวะกลับมาเล่าสู่กันฟังหลังจากการทำไปแล้วเป็นงัย
ตอนแรกเห็นบอกประตูจะปิดยากขึ้นก็คิดว่าไม่เป็นรัย เพราะส่วนใหญ่เราขับคนเดียวคงไม่ค่อยเท่าไหร่
แต่พอทำเสร็จปุ๊ปวันแรก ก็มีกิจกรรมพาญาติออกไปกินข้าว ซื้อของกันเลย
บ่นกันอุ้บคับว่าทำไมประตูปิดยาก ต้องปิดแรงขึ้น
แต่ก็ไม่ได้อะไรมาก ออกแนวเป็นห่วงกลัวประตูจะพังมากกว่า 55
อันนี้ก็แล้วแต่ความชอบของแต่ละคนนะฮับ แต่ผมรับได้

ส่วนเรื่องเงียบ ก็สมใจคับ วิทยุเดิม ลำโพงเดิม ถ้าขับไม่เกิน 100
เสียงน่าพอใจจริง ๆ ยิ่งถ้าความเร็วแค่ 60-70 นี่ ชิล ๆ เลย
มอเตอร์ไซต์นี่ถ้าไม่แว๊นมา ประเ???ทขับผ่านเฉย ๆ แทบไม่ได้ยินจิง ๆ

แต่ถ้าเริ่มไต่ขึ้น 110-120 ไปเมื่อไหร่ก็เหมือนเดิมคับ ฟิ้ว ๆ วิ่ว ๆ มาเลย
อันนี้ก็ขึ้นอยู่กับความสามารถในการยัดของแต่ละคนแล้วก็ส???าพรถแต่ละคันแล้วคับ

วิ่งยาว ๆ ไว ๆ ก็ต้องทำใจยอมรับ แต่ถ้าขับในเมืองชิล ๆ ก็สบาย ๆ คับ
ของเพื่อน ๆ ทำแล้วเป็นงัยกันบ้าง ก็แวะมาเล่าแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันมั่งนะฮับ ;)

5A-FE

จิตพิสัย 1

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 21, 2010, 07:21:32 am »

หลังจากใส่สายอ๊อกซิเย่นปลามาแล้ว ผลออกมาว่า

เสียงในรถดีขึ้นแต่ก็ไม่ได้เงียบแบบพวกรถใหม่นะครับ ผมลองไปนั่งในรถผม กับรถปาเจโร่สปอร์ต จอดข้างๆกัน รถผมได้ยินเสียงเข้ามามากกว่ารถปาเจโร่ แต่รถผมก็เงียบลงนิดนึง(นิดนึงจริงๆนะ) ส่วนเรื่องประตูก็ปิดยากก็ปิดปกติ ส่วนฝาท้ายผมยัดเข้าไป2เส้น ปิดยากมาก ต้องกระแทกแรงๆนิดนึงถึงปิดได้ แต่ฟังเพลงในรถก็เสียงดีขึ้นนะครับ ถ้าขับความเร็วสัก 100+++ จะได้ยินเสียงลมเข้าเหมือนเดิม ต้องทำใจหน่อยนะครับ ว่า รถเก่าแล้ว ปลงๆบ้าง มันคงเงียบเท่าของใหม่ไม่ได้ ยกเว้นท่านจะซื้อยางขอบประตูมาใหม่แล้วจัดการยัดสายยางเข้าไป แต่มันก็เป็นการลงทุนที่สูงเกินไป

TON_THEKOP
นักแข่งมืออาชีพ

จิตพิสัย 2

*083-6104333* Nonthaburi Zone

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 04:21:42 am »

เก่งจัง คิดได้ไงอ่ะ

Tae
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 11:28:01 am »

ผมใส่แล้วครับ  บานหน้าทั้งสองบาน  เงียบขี้นเยอะเลย แต่เวลาปิดประตูต้องปิดแรงๆ ครับ
พอปิดแรง  แฟนก็บ่น  เลยต้องเอาออก(กลัวแฟนบ่นอีก) ;D
วิธีการใส่ไม่ให้ยากต้องแกะยางขอบประตูออกมาทั้งเส้นเลย
ใช้แป้งทาที่สายยาง แล้วค่อยๆ ยัดลงไปลักษณะเป็นเส้นตรง  ทาแป้ง ขยับๆ  และยัด
ผมใช้เส้นเดียวได้รอบบานเลยคับ  เสร็จแล้วก็ประกอบยางขอบประตูเข้าไปเหมือนเดิม

Mario Land
นักแข่งแชมป์โลก

จิตพิสัย -1

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 02:07:10 pm »

ผมใส่แล้วครับ  บานหน้าทั้งสองบาน  เงียบขี้นเยอะเลย แต่เวลาปิดประตูต้องปิดแรงๆ ครับ
พอปิดแรง  แฟนก็บ่น  เลยต้องเอาออก(กลัวแฟนบ่นอีก) ;D
วิธีการใส่ไม่ให้ยากต้องแกะยางขอบประตูออกมาทั้งเส้นเลย
ใช้แป้งทาที่สายยาง แล้วค่อยๆ ยัดลงไปลักษณะเป็นเส้นตรง  ทาแป้ง ขยับๆ  และยัด
ผมใช้เส้นเดียวได้รอบบานเลยคับ  เสร็จแล้วก็ประกอบยางขอบประตูเข้าไปเหมือนเดิม

สรุปว่าเอาออกมาจะยัดง่ายกว่าใช่ป่ะคับ ว่างๆ ต้องลองมั่งแระ :D
Paul 1330

จิตพิสัย 0

VIP LoVer!

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 10:59:22 am »

สรุปว่าเอาออกมาจะยัดง่ายกว่าใช่ป่ะคับ ว่างๆ ต้องลองมั่งแระ :D

เหมือนกันเลยค่ะ ทนเสียงปิดประตูแรง ๆ ไม่ไหวแกะออกแล้วเหมือนกัน เพราะมันเงียบขึ้นไม่เท่ารั่ย

Mario Land
นักแข่งแชมป์โลก

จิตพิสัย -1

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 04:03:33 pm »

เหมือนกันเลยค่ะ ทนเสียงปิดประตูแรง ๆ ไม่ไหวแกะออกแล้วเหมือนกัน เพราะมันเงียบขึ้นไม่เท่ารั่ย

:D
หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์