หน้า: 1 [2] 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: DIY.เปลี่ยนถ่ายน้ำหม้อน้ำเองแบบราคาถูก  (อ่าน 53105 ครั้ง)
cherdchai.com
เกย์ ขาจร
« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 10:33:18 pm »

กำลังว่าจะเปลี่ยนอยู่พอดี..

แต่ขอถามย้ำอีกนิด ทำไมรถแก๊ส ห้ามใช้น้ำยาล้างหม้อน้ำ ให้ล้างเฉพาะน้ำเปล่า แล้วคราบตะกอนมันจะิิออกหรือเปล่า

Thankkkk ;D ;D

Tung
นักแข่งมืออาชีพ

จิตพิสัย 2

ขับไม่ซิ่ง วิ่งแบบหวานเย็น

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 01, 2010, 12:10:07 pm »

รอบหน้าพี่ขอไปใช้บริการบ้างนะน้อง คืนนั้นเล่นซะตื่นสายเลย

ว่างๆมาเลยคับพี่ต้น แหม...ตี4เองทำเป็นมะเคย ;D

แต่ขอถามย้ำอีกนิด ทำไมรถแก๊ส ห้ามใช้น้ำยาล้างหม้อน้ำ ให้ล้างเฉพาะน้ำเปล่า แล้วคราบตะกอนมันจะิิออกหรือเปล่า

ครับตอนแรกผมก็จะล้างโดยใช้น้ำยาล้างหม้อน้ำที่ซื้อมาแหละครับ แต่พี่ล???ยอดแหลมบอกว่าถ้าเป็นรถใช้แก๊ส เวลาล้างหม้อน้ำถ้าใส่น้ำยาล้างไประวัง ผ้าในหม้อต้มหรือพวกแผ่นไดอะแฟรมมันจะถูกน้ำยาล้างกัดกร่อนเอาแล้วมันจะขาดจะเสียหาย ผมเลยล้างน้ำเปล่าอัดไปเฉยๆครับ แต่ที่ผมเอามาอธิบายนี่เป็นแบบครบๆเลยครับ ส่วนเรื่องตระกรันต่างๆคงออกไม่ดีแน่ถ้าไม่ล้างด้วยน้ำยา แต่ทำไงได้ ถ้าใส่แล้วผ้าในหม้อต้มแก๊สหรือแผ่นไดอะแฟรมในหม้อต้มแก๊สเสียผมก็มิกล้าเสี่ยงหรอกครับ ;D

จะรถใหม่ รถเก่า วิ่งเร็ว วิ่งช้า ก็ถึงที่หมายเหมือนกันละว๊า
cherdchai.com
เกย์ ขาจร
« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 01, 2010, 06:50:21 pm »

รอบหน้าพี่ขอไปใช้บริการบ้างนะน้อง คืนนั้นเล่นซะตื่นสายเลย

ว่างๆมาเลยคับพี่ต้น แหม...ตี4เองทำเป็นมะเคย ;D

ครับตอนแรกผมก็จะล้างโดยใช้น้ำยาล้างหม้อน้ำที่ซื้อมาแหละครับ แต่พี่ล???ยอดแหลมบอกว่าถ้าเป็นรถใช้แก๊ส เวลาล้างหม้อน้ำถ้าใส่น้ำยาล้างไประวัง ผ้าในหม้อต้มหรือพวกแผ่นไดอะแฟรมมันจะถูกน้ำยาล้างกัดกร่อนเอาแล้วมันจะขาดจะเสียหาย ผมเลยล้างน้ำเปล่าอัดไปเฉยๆครับ แต่ที่ผมเอามาอธิบายนี่เป็นแบบครบๆเลยครับ ส่วนเรื่องตระกรันต่างๆคงออกไม่ดีแน่ถ้าไม่ล้างด้วยน้ำยา แต่ทำไงได้ ถ้าใส่แล้วผ้าในหม้อต้มแก๊สหรือแผ่นไดอะแฟรมในหม้อต้มแก๊สเสียผมก็มิกล้าเสี่ยงหรอกครับ ;D

สรุปว่า ไม่ต้องซื้อน้ำยาล้างหม้อน้ำ ซื้อเฉพาะน้ำยาหล่อเย็น.... ;D ;D
น้องเสือ
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 1

l_kamikaze@hotmail.com
« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 10:36:58 am »

ขอบคุณครับ

โดนมาแล้ว

โตขึ้น ผมอยากเป็นเสือ
Jainoom
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 02:36:34 pm »

ขอบคุณครับ เดี๋ยวผมลองทำ แต่ผมว่าถ้าจะให้ดี..พี่ทำให้หน่อยดี..ดี.. อิอิ... :D

+++ ทุกข์หรือสุข อยู่ที่ใจเรา +++
OB1
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 18, 2010, 11:44:46 am »

มีคำถามว่าถ้าเราจะใส่นำยาหล่อเย็นจนเต็มโดยที่ไม่เติมน้ำปล่าวเลยจะได้ใหมครับ

จะมีผลดีหรือผลเสียอย่างไรครับ
saendee
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 18, 2010, 12:10:31 pm »

:)ขอบคุณครับ เยี่ยมเลยครับ ;)
Tung
นักแข่งมืออาชีพ

จิตพิสัย 2

ขับไม่ซิ่ง วิ่งแบบหวานเย็น

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 18, 2010, 04:13:14 pm »

มีคำถามว่าถ้าเราจะใส่นำยาหล่อเย็นจนเต็มโดยที่ไม่เติมน้ำปล่าวเลยจะได้ใหมครับ

อืม....ผมว่ามันน่าจะเข้มข้นไปอาจมีตัวสารเคมีในน้ำยาหล่อมันกัดกร่อน???ายในหม้อน้ำได้ถ้าไม่ผสมน้ำอะมั้ง ;D

เพราะที่ขวดเขาบอกว่าให้ใส่น้ำยาหล่อเย็นหมดขวดแล้วผสมน้ำจนเต็มอะครับ

จะรถใหม่ รถเก่า วิ่งเร็ว วิ่งช้า ก็ถึงที่หมายเหมือนกันละว๊า
OB1
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 12:47:51 pm »

อืม....ผมว่ามันน่าจะเข้มข้นไปอาจมีตัวสารเคมีในน้ำยาหล่อมันกัดกร่อน???ายในหม้อน้ำได้ถ้าไม่ผสมน้ำอะมั้ง ;D

เพราะที่ขวดเขาบอกว่าให้ใส่น้ำยาหล่อเย็นหมดขวดแล้วผสมน้ำจนเต็มอะครับ

ขอบคุณครับเดียวผมต้องทำตามขั้นตอนซะแล้ว
ผมเห็นรถ tung กระจังหน้าไม่เหมือนของผมของคุณจะมีขอบเงินด้านบนและก็ด้านข้างดูหนากว่าทำเองหรือครับ
ทำไมตอนผมไปหาซื้อมันไม่มีแบบนี้ละครับ ได้มายังไงกัน

Mario Land
นักแข่งแชมป์โลก

จิตพิสัย -1

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 01:30:03 am »

:)
man125
น้องใหม่
*

จิตพิสัย -1

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 09:23:43 pm »

ขอถามหน่อยครับว่า กี่ กม. เปลี่ยนทีครับ
เอ ลำลูกกา
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 04:54:36 pm »

คำเตือนครับ  ความรู้เท่าไม่ถึงการณ์...
ถ้าไม่เคยเปลี่ยนน้ำในหม้อน้ำ...ทำเองตามกระทู้เลยครับ
แต่อย่าล้างหม้อน้ำบ่อยนะครับ...เพราะทำให้หม้อน้ำรั่วได้ง่าย
เนื่องจากน้ำยาล้างหม้อน้ำจะเข้าไปกัดกร่อนสนิมในหม้อน้ำ  ทำให้หม้อน้ำบางขึ้นเรื่อยๆ  และก็รั่วในที่สุด
ผมเคยแล้วครับ  ขับไปเที่ยวชลบุรี  หม้อน้ำรั่ว...ก้านสูบงอ  โดนไปห้าพันกว่าบาท (เปลี่ยนแค่ก้านสูบ  หม้อน้ำปะเอา)  เศร้าเลย
ล้างหม้อน้ำผมว่าน่าจะปีละครั้งก็พอ  ก่อนหน้านี้ผมล้างประมาณทุก ๆ 3 - 6 เดือน

a_mon
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 01:55:10 pm »

ขอบคุณ ที่แบ่งปัน
magimura
เกย์ ขาจร
« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 09:38:11 am »

รบกวนนิดนึงครับ รถผมใช้แก๊สครับ ล้างหม้อน้ำด้วยน้ำเปล่าใช่มั้ยครับ ไม่ต้องใช้น้ำยาล้างหม้อน้ำ แล้ว น้ำยาหล่อเย็นล่ะครับใช้ได้รึเปล่าครับ
Mario Land
นักแข่งแชมป์โลก

จิตพิสัย -1

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 05:26:34 pm »

ส่วนใหญ่ก็น้ำล้างหรือน้ำยาล้างก็ได้คับ ใส่น้ำยาหล่อเย็นด้วยก็ได้คับ
หน้า: 1 [2] 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์