หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 13/6/55 เพิ่มกฎกติกาในการค้าขายในบอร์ดนิดหน่อยคับ เพื่อความเป็นระเบียบ...  (อ่าน 4967 ครั้ง)
BANK_TEIN
ประธานบอร์ด Soluna-club
Admin
*

จิตพิสัย 97

BANK_TEIN ประธานบอร์ด Soluna-club

« เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 04:30:23 pm »

13/6/55  เพิ่มกฎกติกาในการค้าขายในบอร์ดนิดหน่อยคับ  เพื่อความเป็นระเบียบ...

ผมขอประกาศเพิ่มกฎกติกาในการค้าขายสินค้าในบอร์ดนิดหน่อยคับ  เพื่อความเป็นระเบียบเรียบร้อย และการป้องกันการโกงที่จะเกิดขึ้นในการค้าขาย  วิธีนี้จะเป็นผลดีแก่ผู้ซื้อสินค้ามากมายคับ  เห็นบอร์ดซื้อขายสินค้าดังๆหลายบอร์ดเค้าใช้วิธีนี้กัน จึงอยากจะรณรงค์ให้ใช้วิธีนี้บ้าง

- การลงประกาศแต่ละครั้ง ต้องเขียนข้อมูลให้ชัดเจน เช่น
รูป???าพสินค้า
ส???าพสิ่งของ
ตำหนิ
อายุการใช้งาน
เบอร์ติดต่อกลับ

- การโพสรูปแต่ละครั้ง ให้เขียนชื่อเจ้าของ/วันที่/เบอร์ติดต่อกลับให้ชัดเจน  แล้วถ่ายรูปรวมกับสินค้า เพื่อการโปร่งใสในการค้าขาย  เพื่อป้องกันการโกงที่จะเกิดขึ้นคับ

ผลดีที่จะตามมา คือ
- การโกงน้อยลง
- ขายสินค้าได้ไวขึ้น
- ผู้ที่สนใจในสินค้า สามารถตัดสินใจในการซื้อได้ง่ายขึ้น
- ผู้ซื้อไม่เสี่ยงที่จะได้ของไม่ตรงกับในรูป
- เพื่อเป็นการพิสูจน์ว่าผู้ลงประกาศขายนั้น มีสินค้าจริง และมีส???าพตรงกับรายละเอียดที่ระบุเอาไว้

ผมมีตัวอย่างมาให้ชมคับ ดังรูปด้านล่าง

* IMG_4717.jpg (111.67 KB, 700x570 - ดู 485 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2012, 04:56:11 pm โดย BANK_TEIN » บันทึกการเข้า
BANK_TEIN
Admin
*

จิตพิสัย 97

BANK_TEIN ประธานบอร์ด Soluna-club

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 04:52:59 pm »

ผมเห็นที่เวปไซด์ Overclock zone เค้าทำกันมานานแล้วครับ เลยอยากจะเอามาพัฒนาบอร์ดของเราบ้าง เพื่อความเป็นระเบียบเรียบร้อย  ซึ่งจะทำให้บอร์ดของเรามีชื่อเสียงที่มั่นคงต่อไปใน???าย???าคหน้าคับ
โกโก้ ...
มือใหม่หัดแข่ง
**

จิตพิสัย 0

www.url.com/mypic.gif)

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 07:28:07 pm »

:) :) :)ดีครับเห็นด้วย ซื้อง่ายขายไว โดนใจคนซื้อและคนขาย

I:\My Pictures\เที่ยวกาญจนบุรีกับฐิติกร\IMG_1005.JPG
BANK_TEIN
Admin
*

จิตพิสัย 97

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 07:31:53 pm »

เยี่ยมยอดคับ...แต่ติงนิดนึ่งรูปคนขายอะต้องถ่ายด้วยเหรอ...
ผมรูปหล่อซะด้วยอะดิ๊.....ฮะ..ฮา
รูปคนขายไม่ต้องคับพี่  แค่รูปสินค้าอย่างเดียวคับ แต่ขอให้มีกระดาษเขียนชื่อ วันที่ และ เบอร์โทร  อยู่ในรูปถ่ายด้วย
thanaphon_tik
นักแข่งแชมป์ประเทศไทย

จิตพิสัย 2

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 08:36:29 pm »

8) จัดไปคับ...

AL-50Girl
จงมองทุกสิ่งในเชิงบวกเสมอ
นักแข่งแชมป์โลก

จิตพิสัย 20

Hello my friend Soluna-Club.

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 10:25:47 pm »

เยี่ยมยอดคับ...แต่ติงนิดนึ่งรูปคนขายอะต้องถ่ายด้วยเหรอ...
ผมรูปหล่อซะด้วยอะดิ๊.....ฮะ..ฮา
หน้าคุ้นๆๆ

***ไม่มีสิ่งใดๆในโลกที่ดีหรือเลว มีแต่ความคิดของเราเท่านั้นที่ทำให้เกิดความดีและความเลว***
***การเป็นผู้ให้ย่อมสุขใจกว่าการเป็นผู้รับ***
madeaw
มือใหม่หัดแข่ง
**

จิตพิสัย 1

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 12:09:45 pm »

เวป จักรยาน bmx ใช้ระบบแบบนี้มานานแล้วครับ ปลอด???ัย

]
BANK_TEIN
Admin
*

จิตพิสัย 97

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 12:26:38 pm »

ดีครับ ควรจะบอกรายละเอียดให้ครับ ไม่ใช่ต้องให้คนซื้อมาคอยถาม ตัวอย่างที่เห็นบ่อยๆ

ขายกระจังหน้า โทร 08x-xxx-xxxx <- ตั้งใจขายเปล่าเนี่ย ข้อมูลน้อยจัง หรือว่าอยากซื้อก็ถามเอาเอง

ขายกระจังหน้ามุมส้ม ส???าพดี หรือบอกเป็น % โทร 08x-xxx-xxxx <- เพิ่มข้อมูลมาหน่อย แต่ความรู้สึกว่าส???าพดีหรือ % ของแต่ละคนมันไม่เท่ากันนะครับ

ใจผมนะ อยากให้เข้มแบบ pdamobiz เลย  >:(
ขอบคุณคับพี่เฮง
Ton Goonner

จิตพิสัย 1

ก็แค่ 5A ธรรมดาแหละ

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 10:30:18 pm »

พี่เฮงเม้นได้เป๊ะมาก  ;)
Mr.Yo Nonburi
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 0

@ฅนนนท์@ ค่อยๆแต่งรถตามมนุษย์เงินเดือนครับ

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 04:30:07 pm »

มันต้องอย่างงี้สิคราบ  ชอบๆ ซื้อขายด้วยใจ     8)

เงินอาจซื้อได้ทุกอย่าง ยกเว้นใจคน
BANK_TEIN
Admin
*

จิตพิสัย 97

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 07:31:24 pm »

ดีครับ ควรจะบอกรายละเอียดให้ครับ ไม่ใช่ต้องให้คนซื้อมาคอยถาม ตัวอย่างที่เห็นบ่อยๆ

ขายกระจังหน้า โทร 08x-xxx-xxxx <- ตั้งใจขายเปล่าเนี่ย ข้อมูลน้อยจัง หรือว่าอยากซื้อก็ถามเอาเอง

ขายกระจังหน้ามุมส้ม ส???าพดี หรือบอกเป็น % โทร 08x-xxx-xxxx <- เพิ่มข้อมูลมาหน่อย แต่ความรู้สึกว่าส???าพดีหรือ % ของแต่ละคนมันไม่เท่ากันนะครับ

ใจผมนะ อยากให้เข้มแบบ pdamobiz เลย  >:(

ตอนนี้เราเริ่มต้นเท่านี้ก่อน  เดี๋ยวค่อยๆขยับให้เหมือน PDAmobiz ในอนาคตคับ  ;D
johba6911
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 0

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 08:31:22 pm »

แจ่มดีเลยคับ 8)

anek44

จิตพิสัย 12

anek44@hotmail.com
« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 08:48:30 pm »

OK เลยครับ  :)
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์