หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต่อยอด ปลดล็อดแล้วไฟติดเหมือนรถสมัยใหม่ เพียง 25 บาท !!!!  (อ่าน 6182 ครั้ง)
bayza
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 07:01:27 pm »

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณเว็บไซค์ AE. Racing Club ที่ช่วยสร้างความคิดอันสุดยอดให้ผม

เริ่มด้วยอุปกรณ์ที่ต้องมี
1. Relay แบบ 5 ขา 12V พระเอกของระบบนี้ ตามรูป

ขอบคุณเว็บ www.semi-shop.com ที่ให้รูปมา

2. ชุดหน่วงไฟเพดาน หรือระบบหน่วงไฟแพดาน ทุกรุ่น

ขอบคุณ bios_m เจ้าของ???าพเริ่มต้นด้วยคับ

3. ระบบเซ็นทรัลล็อก สำคัญมาก ๆ ถ้าไม่มี หมดสิทธิหล่อ

4. ถ้ามีรีโมทกันขโมยจะเท่ห์ มากกว่าเดิม เพราะกดรีโมทปลดล๊อค ไฟติด

บทความหลักการ และการต่อของคุณ smilegames AE. Racing Club ตามกระทู้นี้ >>>http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=89705.0

อ้างถึง
วิธีการต่อ
1.ขาจ่ายไฟ ของรีเลย์ ก็ให้ไปต่อขนานกับ ตัวปืนเซ็นทรัลล๊อก (ต่อที่ตัวกล่องเซนทรัลล๊อกที่ครับ)
2.ขาคอมมอน ต่อกับ กราวด์ตัวถังรถ
3.ขา No ต่อกับ สัญญาณ กราวด์ประตู
ขออนุญาติเจ้าของกระทู้ด้วยนะคับที่ผมคัดลอกบทความของท่านมา

หลักการ คือ เมื่อเวลาปืนเซ้นทรัลล๊อกทำงาน ตัวรีเลย์ก็จะทำงานด้วย จะทำให้ ขาคอมมอน จะต่อกับขา No ทำให้สัญญานกราวด์ประตูจะต่อลงกราวด์ตัวถังรถ เหมือนกับว่าเราเปิดประตู ไฟในห้องโดยสารก็จะสว่าง แล้วก็จะหน่วยเวลาปิด

หลังจากผมได้ลองต่อตาม วิธีการต่อของคุณ smilegames แล้วไม่สามารถใช้งานได้ เนื่องจาก ถ้ามีการทำงานของปืนยิง จะมีกระแสไฟผ่านทุกครั้ง แต่จะเป็นลักษณะ สลับ + - กลับสาย - + แบบนี้ ถ้ารถที่มีการต่อสัญญาณกันขโมย จะมีปัญหาตรงที่ กดล็อคแล้ว สัญญาณของประตูยังค้างอยู่ เนื่องจาก ได้ทำการเปิดไฟผ่าน Ground ประตู ผมจึงเสนอวิธีของผมที่ใช้สำหรับคนที่ต่อระบบกันขโมยมานะคับ (ถ้าไม่ได้ต่อระบบกันขโมยทำตามคุณ smilegames ได้เลย)

มาเริ่มวิธีของผม ตามรูป

ขอบคุณพื้นที่ในเว็บ Cm-Club

1.ต่อขา No ที่ Door Sw
2.ต่อขาจ่ายไฟที่ ปืนยิง (ด้านที่เป็นไฟ + ขณะกดปลดล๊อก
3.ต่อขาจ่ายไฟที่ Ground รถ
4.ต่อขา Common ที่ Ground รถ
(ข้อที่ 3 และ 4 สามารถต่อร่วมกันได้)

หลังจากติดตั้งเสร็จให้ทดลองดู ก่อนที่จะบัดกี่ ให้แน่น แล้วพันสาย ถ้าทำงานไม่สมบูรณ์ ให้สลับขาจ่ายไฟตามขอ 1 แล้ว 2

คลิบจากการใช้งาน
http://www.youtube.com/watch?v=-rV6iijer-M
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2011, 07:50:35 pm โดย bayza » บันทึกการเข้า
bayza
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 07:04:01 pm »

สำหรับชาวเชียงใหม่ ยากให้ผมติดตั้งให้สามารถติดต่อหลังไมค์ได้เลยคับ ฟรีค่าติดตั้ง แต่เสียเงินค่าเบียร์.... (ทำพังอย่าว่ากันนะ) :-X
bayza
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 09:24:28 pm »

อัพคลิป ให้แล้วคับ
patchayas
นักแข่งแชมป์ประเทศไทย

จิตพิสัย 1

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 07:57:20 am »

เจ๋งครับ ;D

boonsong
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 07:20:50 pm »

รบกวนขอวงจรแบบละเอียดหน่อยได้ใหมครับผมทดลองทำตามแล้วมันไม่WORKน่ะ
bayza
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 09:14:05 pm »

รบกวนขอวงจรแบบละเอียดหน่อยได้ใหมครับผมทดลองทำตามแล้วมันไม่WORKน่ะ

รูปมันถูกลบไป แล้ว เดียวผม ถ่ายให้ใหม่คับผม รอวันพรุ่งนี้นะคับ ...
sss_tak
นักแข่งมืออาชีพ

จิตพิสัย -1

ฮานาก้า

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 09:33:50 pm »

เสาร์นี้ไปติดตั้งให้ที่ลานบิ๊กซีดอนจั่นได้ป่าวครับ
มีนอกรอบNorthern ~ Zone   
bayza
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 10:39:32 pm »

เสาร์นี้ไปติดตั้งให้ที่ลานบิ๊กซีดอนจั่นได้ป่าวครับ

วันเสาร์เรียนคับผม ไม่มีเวลาไปทำให้ แต่ช่วง เย็น ๆ ว่างอยู่ ไป Big C ดูตัวอย่างก่อนได้คับผม
ถ้าวันอาทิตย์ว่างคับ ช่วงหลังเที่ยง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2011, 10:47:57 pm โดย bayza » บันทึกการเข้า
Nopparat
นักแข่งแชมป์โลก

จิตพิสัย 3

Northern ~ Zone @ Lampang

Nopp.5@hotmail.com - -
« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 11:02:22 pm »

พี่เอ็ดไปกะเค้าก้วยหรา นพติดงานอ่า เเง้ๆ มะได้ปายเยย
boonsong
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 07:11:18 pm »

รูปมันถูกลบไป แล้ว เดียวผม ถ่ายให้ใหม่คับผม รอวันพรุ่งนี้นะคับ ...

ผมทำได้แล้วครับ เอาแบบลองผิดลองถูกไปเรื่อยๆ ฟิวส์ขาดไป1ตัวแต่ก็โอเค ครับ ใช้งานได้ดีทีเดียว ขอบคุณสำหรับdiyดีๆๆครับ 
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์