หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยวิเคราะ เสียงที่ดัง ขณะขึ้นดอยหน่อย สงสัย!!  (อ่าน 1916 ครั้ง)
Muy
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 4

« เมื่อ: มกราคม 07, 2016, 07:09:46 pm »

1เสียงแรกมันจะดังประมาณเสียงหัวฉีดอ่ะครับ แต๊กๆๆๆๆ แต่มันดังแบบ ได้ยินชัดเจน  มันไม่ได้ดังตลอดนะครับ มันจะดังตอนลากรอบขึ้นเขา ถ้ายกคันเร่งหน่อยนึง มันก็หาย มันจะไม่เป็นตลอด มันเป็นๆหายๆ แต่ระหว่างที่มันดัง กำลังเครื่องไม่ตก ขับปกติ สิ่งที่เพิ่มขึ้นมาคือเสียงที่มันดังออกมานี่แระ  ที่ผมสงสัยมันเป็นที่อะไร หรือหัวฉีดจะหมดส???าพ
2ควัน  ส่วนควันนี่เหมือนกัน มันจะออกเป็นบางครั้งเหมือนกัน ช่วงพักรถ   มันเป็นควันขาว สงสัยมันออกมาได้ไง หรือเป็นเพราะเราขึ้นทางชัน  หรือเครื่องร้อนจัด ความร้อนก็ปกติ ทุกอย่าง
ช่วยไขข้อสงสัยหน่อยครับ ....
 ออผมวิ่งน้ำมันขึ้นเขานะครับ
พอลงเขาผมลองวิ่งน้ำมัน วิ่ง160รอบเครื่องปาไปเกือบ6000 เสียงที่เคยได้ยินตอนขึ้นเขาก็ไม่ดัง ไม่ได้ยินเหมือนตอนขึ้นเขาเลย ก็เลยสงสัยใหญ่เลย

ออผมเห็นsoluna เที่ยวเขา เที่ยวดอยเยอะแยะ ขับสนุกครับ ขึ้นสะบาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2016, 07:14:23 pm โดย Muy » บันทึกการเข้า
BANK_TEIN
ประธานบอร์ด Soluna-club
Admin
*

จิตพิสัย 97

BANK_TEIN ประธานบอร์ด Soluna-club

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 12:23:51 am »

อาจจะเป็นเสียงวาวล์คับ
prim
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 08:44:09 am »

รถใช้ 2 ระบบหรือเปล่าครับ LPG กับ น้ำมัน ถ้าใช้ลองตรวจสอบเรื่องการจูนการใช้เชื้อเพลิง ถ้าได้ลองใช้ LPG วิ่งขึ้นเขาแล้วไม่มีเสียง ผมว่าคงใช้เรื่องการจูนการจุดระเบิดของเชื้อเพลิงครับ อาการจากรถผมที่เคยเจอมานะครับ..เพื่อเป็นข้อมูล
wutti
มือใหม่หัดแข่ง
**

จิตพิสัย 0

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 09:09:01 pm »

อาการคล้ายๆก้บทึ่รถผมเคยเป็น แต่ม้นนานมาแล้ว ช่างบอกเป็นทึ่ระบบไฟจานจ่าย ไม่แน่ใจว่า จ่ายไฟแก่ไปหรืออ่อนไป(จำไม่ได้จริงๆมันนานมากแล้ว) ให้ช่างปรับตั้งจานจ่ายใหม่  อาการก็หาย   เล่าสู่กันฟัง นะ่ครับ///
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์