หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องเจาะไฟแก้มหน่อยครับ  (อ่าน 2335 ครั้ง)
jj-_-
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

jj_zangwa@hotmail.co.th
« เมื่อ: มกราคม 24, 2015, 11:19:04 am »

พอดีผมซื่อไฟแก้มมาครับวิธีการเจาะต้องทำไงบางครับรบกวนสอบถามผู้รู้หน่อยครับขอบคุณครับ
Piyawat
นักแข่งมืออาชีพ

จิตพิสัย 7

LINE ID : soluna293

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 24, 2015, 12:18:15 pm »

เอาไฟแก้มวัดใส่กระดาษแข็งก่อนเอาแบบให้ล็อกได้พอดีเป๊ะ
แล้วก็มาวัดใส่รถตรงจุดที่ต้องการ

* C360_2014-09-07-21-36-20-041.jpg (151.66 KB, 640x480 - ดู 490 ครั้ง.)

SOLUNA ONE MAKE RACE
jj-_-
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 24, 2015, 02:01:45 pm »

เอาไฟแก้มวัดใส่กระดาษแข็งก่อนเอาแบบให้ล็อกได้พอดีเป๊ะ
แล้วก็มาวัดใส่รถตรงจุดที่ต้องการ
[/quote

ต้องเจาะกระดาษแข็งก่อนแล้วใส่ไฟไปแล้วไปวัดที่ตัวรถใช่ไหมครับ
pop_dgi
นักแข่งแชมป์โลก

จิตพิสัย 27

น้ำหยดติ๋งๆ ก็เต็มตุ่ม

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 24, 2015, 10:05:38 pm »

ถ้าจะเจาะเอง คงต้องละเอียดหน่อยครับ ขอแชร์วิธีที่ได้ไปเห็นมาให้นะครับ
    1. ดูตำแหน่งที่จะติดตั้ง จัดระดับให้เป้นแนวตรงกับข้างรถ เลือกว่าจะสูงต่ำแค่ไหน (ของผมตอนเอาไปเจาะ เลือกเอาระดับเดียวกับที่จับประตู จะได้เป้นแนวเดียวกัน)
    2. ควรทำบล็อกกระดาษให้ใส่ไฟแก้มได้พอดี ทำเป็นสี่เหลี่ยม เอาด้านปลายสี่เหลี่ยมหลังให้ยึดเส้นขอบประตูหน้าเป็นหลัก จะได้ติดไฟแก้มข้างซ้าย-ขวาห่างประตูเท่าๆ กัน
        เขียนตำแหน่งรูที่เจาะให้เห็นชัดๆ
    3. เวลาเจาะสว่านมือต้องนิ่งๆ นะครับ เจาะไล่รูแบบไขปลาไปเรื่อยๆ ติดๆ กันจนรอบ แล้วเอาตะไบแต่งขอบให้เรียบ ทาสีกันสนิมปิดท้ายรอบรู
    4. หาไม้ยาวๆ ไว้ส่งไฟแก้มที่ร้อยสายไฟแล้วเข้าทางไฟเลี้ยวไปหาที่ตำแหน่งที่เจาะข้างรถ จะสะดวกมาก (เห็นจากที่ไปติดตั้งมา)
    5. เดินไฟให้ดีๆ ระวังเรื่องลัดวงจรครับ เทสเปิดไฟเลี้ยว ซ้าย-ขวาได้ เป็นอันจบ
แต่ถ้าไม่แน่ใจว่าติดเองจะ OK มั๊ย ขอแนะนำให้ไปติดกับ ป๋าดุก พระราม 4 081-8305425  งานจบเรียบร้อย ฝีมือสุดๆ ราคาเบาๆ การันตีครับ
jj-_-
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 01:57:22 pm »

ถ้าจะเจาะเอง คงต้องละเอียดหน่อยครับ ขอแชร์วิธีที่ได้ไปเห็นมาให้นะครับ
    1. ดูตำแหน่งที่จะติดตั้ง จัดระดับให้เป้นแนวตรงกับข้างรถ เลือกว่าจะสูงต่ำแค่ไหน (ของผมตอนเอาไปเจาะ เลือกเอาระดับเดียวกับที่จับประตู จะได้เป้นแนวเดียวกัน)
    2. ควรทำบล็อกกระดาษให้ใส่ไฟแก้มได้พอดี ทำเป็นสี่เหลี่ยม เอาด้านปลายสี่เหลี่ยมหลังให้ยึดเส้นขอบประตูหน้าเป็นหลัก จะได้ติดไฟแก้มข้างซ้าย-ขวาห่างประตูเท่าๆ กัน
        เขียนตำแหน่งรูที่เจาะให้เห็นชัดๆ
    3. เวลาเจาะสว่านมือต้องนิ่งๆ นะครับ เจาะไล่รูแบบไขปลาไปเรื่อยๆ ติดๆ กันจนรอบ แล้วเอาตะไบแต่งขอบให้เรียบ ทาสีกันสนิมปิดท้ายรอบรู
    4. หาไม้ยาวๆ ไว้ส่งไฟแก้มที่ร้อยสายไฟแล้วเข้าทางไฟเลี้ยวไปหาที่ตำแหน่งที่เจาะข้างรถ จะสะดวกมาก (เห็นจากที่ไปติดตั้งมา)
    5. เดินไฟให้ดีๆ ระวังเรื่องลัดวงจรครับ เทสเปิดไฟเลี้ยว ซ้าย-ขวาได้ เป็นอันจบ
แต่ถ้าไม่แน่ใจว่าติดเองจะ OK มั๊ย ขอแนะนำให้ไปติดกับ ป๋าดุก พระราม 4 081-8305425  งานจบเรียบร้อย ฝีมือสุดๆ ราคาเบาๆ การันตีครับ

ขอบคุณคำแนะนำดีๆๆครับพี่
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์