หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆเพื่อนๆช่วยหน่อยครับ จะเปลี่ยนของเหลวทั้งหมด.  (อ่าน 1454 ครั้ง)
Mhee Blue Soluna
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

ฝั่ง ธนฯ ครับผม.

« เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 09:18:19 pm »

คือว่า พึ่งได้น้องโซมาอ่ะครับกะว่าจะเปลี่ยนของเหลวทั้งหมด เริ่มนับหนึ่งใหม่ serchหานานแล้วไม่เจอจริงๆจึงต้องตั้งกระทู้ถาม   1.น้ำมันเกียร์ออโต้ใช้กี่ลิตร ยี่ห้อไรครับ 2.น้ำมันเครื่่องใช้กี่ลิตร ยี่ห้อไรครับ 3.น้ำมันเบรค+น้ำมันพาวเวอร์ ยี่ห้อไรครับ ขอบคุณครับ                                                                                                                                                                  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2013, 09:26:34 pm โดย Mee Blue Soluna » บันทึกการเข้า
tumppstar
นักแข่งมืออาชีพ

จิตพิสัย 3

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 01:18:59 am »

1.เลือกน้ำมันเครื่องตามที่ชอบเลยครับบ  มีขาย4ลิตร ถ้าจำไม่ผิดครับ  แต่รถเราเติมราว3.5ลิตร  อย่าลืมซื้อกรองน้ำมันเครื่องด้วยครับ

2.น้ำมันเกียร์เลือกตามรถเลยคับว่าเกียร์ ออโต้หรือธรมมดา สเป็ครถเราน่าจะเป็น deron2 แต่ปัจจุบันใช้ deron3ได้ครับ

3น้ำมันเบรคกับน้ำมันพาวเวอร์ผมว่าไม่จำเป็นต้องถ่ายนะครับ แค่ดูระดับให้ดี ไม่รั่วซึมพอคับ  แต่ถ้าน้ำมันพาวเวอร์พร่องสามารถใส่น้ำมันเกียร์แทนได้คับ ชนิดเดียวกัน

4.ถ่ายน้ำหม้อน้ำด้วยก็ดีคับ ถ่ายง่ายทีตัวบิดสีขาวใต้หม้อน้ำด่านล่างคับ  ถ่ายหมดแล้วปิดให้สนิทเติมน้ำให้เต็ม สิ่วไปสักพักให้ตรวจดูในหม้อพักแล้วเติมเพิ่มไป  อย่าเปิดฝาหม้อน้ำนะคับ

สรุปน้ำทันที่ผมใช้คือ  ปตท คับ ผมเน้นประหยัดแต่วิ่งมาไท่มีปัญหาอะไรคับ  ผมอาศัยเลือกซื้อยี่ห้อที่ชอบ  แล้วไปจ้างช่างเปลี่ยนคับ  ดีกว่าไปตามร้านที่ไม่มีของที่เราต้องการ บางทีอ้างเยอะแยะเพื่อขายของตัวเอง  ลองดูคับ
Mhee Blue Soluna
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

ฝั่ง ธนฯ ครับผม.

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 11:24:14 am »

1.เลือกน้ำมันเครื่องตามที่ชอบเลยครับบ  มีขาย4ลิตร ถ้าจำไม่ผิดครับ  แต่รถเราเติมราว3.5ลิตร  อย่าลืมซื้อกรองน้ำมันเครื่องด้วยครับ

2.น้ำมันเกียร์เลือกตามรถเลยคับว่าเกียร์ ออโต้หรือธรมมดา สเป็ครถเราน่าจะเป็น deron2 แต่ปัจจุบันใช้ deron3ได้ครับ

3น้ำมันเบรคกับน้ำมันพาวเวอร์ผมว่าไม่จำเป็นต้องถ่ายนะครับ แค่ดูระดับให้ดี ไม่รั่วซึมพอคับ  แต่ถ้าน้ำมันพาวเวอร์พร่องสามารถใส่น้ำมันเกียร์แทนได้คับ ชนิดเดียวกัน

4.ถ่ายน้ำหม้อน้ำด้วยก็ดีคับ ถ่ายง่ายทีตัวบิดสีขาวใต้หม้อน้ำด่านล่างคับ  ถ่ายหมดแล้วปิดให้สนิทเติมน้ำให้เต็ม สิ่วไปสักพักให้ตรวจดูในหม้อพักแล้วเติมเพิ่มไป  อย่าเปิดฝาหม้อน้ำนะคับ

สรุปน้ำทันที่ผมใช้คือ  ปตท คับ ผมเน้นประหยัดแต่วิ่งมาไท่มีปัญหาอะไรคับ  ผมอาศัยเลือกซื้อยี่ห้อที่ชอบ  แล้วไปจ้างช่างเปลี่ยนคับ  ดีกว่าไปตามร้านที่ไม่มีของที่เราต้องการ บางทีอ้างเยอะแยะเพื่อขายของตัวเอง  ลองดูคับ
ขอบคุณมากครับ สำหรับคำตอบและคำแนะนำ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์