หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รถผมวิ่ง ประมาณ 100 km/h ขึ้นไป พวงมาลัยสั่น ยิ่งเร่ง ยิ่งสั่นหนักขึ้นไปอีก  (อ่าน 8449 ครั้ง)
chesteay
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

เว็บไซต์ อีเมล์
« เมื่อ: มกราคม 29, 2014, 04:41:21 pm »

ดูที่ล้อ ตะกั่วแบบแปะ หลุดไป แต่ยังมีแบบตอก อันเล็กๆ เหน็บไว้อยู่
 น่าจะเป็นที่อะไรคับ

Lek_wuttisak
นักแข่งมืออาชีพ

จิตพิสัย 1

พ่อยังรักและคิดถึงแพรวตลอดเวลานะ

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 29, 2014, 05:25:04 pm »

ดูที่ล้อ ตะกั่วแบบแปะ หลุดไป แต่ยังมีแบบตอก อันเล็กๆ เหน็บไว้อยู่
ลองตั้งศูนย์ ถ่วงล้อใหม่ยังครับ น่าจะช่วยได้ เห็นบอกตะกั่วหลุดด้วยอ่ะครับ

chesteay
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 29, 2014, 05:34:11 pm »

ถ้าตั้งศูนย์ แปะตะกั่วแล้วยังไม่หาย จะเป็นที่อะไรอีกคับ กลัว มีอะไรอีกยาววววว 5555

Kohkae
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 29, 2014, 06:59:40 pm »

ยางบวม?..
แม็กดุ้ง?..
หนวดกุ้งเสีย?..

thenggg

จิตพิสัย 4

สีสันของชีวิต คือการแต่งรถ

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 29, 2014, 07:42:11 pm »

พวงมาลัยสั่นตอนทำความเร็ว ต้องถ่วงล้อ
ถ้าปล่อยพวงมาลัยแล้วรถกินซ้าย ขาว ต้องตั้งศูนย์
ถ้าถ่วงล้อแล้วไม่หาย ก็ต้องไล่ช่วงล่างแต่ละจุดดูคับ

พ่อน้องนาย

จิตพิสัย 12

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 29, 2014, 08:56:11 pm »

พวงมาลัยสั่นตอนทำความเร็ว ต้องถ่วงล้อ
ถ้าปล่อยพวงมาลัยแล้วรถกินซ้าย ขาว ต้องตั้งศูนย์
ถ้าถ่วงล้อแล้วไม่หาย ก็ต้องไล่ช่วงล่างแต่ละจุดดูคับ
ok เลยครับตามนั้น เพิ่มเติม ถ้าหัวเพลานอกจะดังเวลาเลี้ยวแล้วเหยียบคันเร่ง หัวเพลาในจะมีการสเท้านช่วงเหรียบคันเร่งส่งช่วงลอยตัว
แต่จะเป็นแถวเท้ามากกว่า ยางบวมเช็คด้วยตาเปล่าได้ครับ ลองถ่วงล้อครับ...ไม่หายลองถ่วงจี้กับรถครับ

aaa3812
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 2

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 29, 2014, 11:10:31 pm »

ตอบมาได้ครอบคลุมกันหมดแล้ว......... ขอแถมนิดนึง ถ้าเปลี่ยนล้อแม็กมา อย่าลืมใส่ปลอกกันสั่นด้วย

* HB1.jpg (134.98 KB, 640x480 - ดู 1512 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2014, 11:37:30 pm โดย aaa3812 » บันทึกการเข้า
pop_dgi
นักแข่งแชมป์โลก

จิตพิสัย 27

น้ำหยดติ๋งๆ ก็เต็มตุ่ม

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 30, 2014, 12:00:06 am »

เยี่ยมเลยได้ความรู้มากๆ ครับ ขอบคุณทุกเม้นในกระทู้นี้ครับ เจ๋งจริงๆ
chesteay
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 30, 2014, 08:16:02 am »

ขอบคุณพี่ๆ มากคับ  อาทิตย์นี้จะเอาไป ตั้งศูนย์และถ่วงก่อนเลย เพราะมันทั้งสั่นและ กินขวา ขอเริ่มทีละอย่างเลยละกัน
ของผมเป็นแม็ก เดิมของรถอ่ะคับ ต้องใส่ปลอกกันสั่น มั้ยคับ

aaa3812
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 2

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 30, 2014, 09:28:15 am »

ขอบคุณพี่ๆ มากคับ  อาทิตย์นี้จะเอาไป ตั้งศูนย์และถ่วงก่อนเลย เพราะมันทั้งสั่นและ กินขวา ขอเริ่มทีละอย่างเลยละกัน
ของผมเป็นแม็ก เดิมของรถอ่ะคับ ต้องใส่ปลอกกันสั่น มั้ยคับ
.
.
.
ของผมเป็นแม็ก เดิมของรถอ่ะคับ ต้องใส่ปลอกกันสั่น มั้ยคับ.........ถ้าเป็นแม็กเดิมติดรถ โรงงานจะทำมาพอดี

แต่ถ้าไม่พอดีก็จำเป็นต้องใส่ เพราะถ้ามีระยะฟรีนิดเดียวล้อก็สั่นแล้วครับ

ส่วนกรณีถ้าเปลี่ยนแม็กใหม่ จำเป็นต้องใส่ปลอกเพราะส่วนใหญ่ ทางโรงงานแม็กจะทำมาเผื่อให้ใส่กับhubได้หลายขนาด

ปล. เวลาเปลี่ยนแม็กจำเป็นต้องตรวจสอบให้ดี เพราะร้านแม็กส่วนใหญ่จะทำเป็นลืมใส่ให้

แล้วต้องมานั่งแก้ไขเอง ต้องหาปลอกมาใส่ บางคนไม่ทราบ ก็วิ่งไปเสียเงินตั้งศูนย์ถ่วงล้อหลายรอบ

ที่สำคัญ ราคาไม่กี่ร้อย แต่ประโยชน์ที่ได้มหาศาล ล้อนิ่งๆไม่มีสั่น สมชื่อเลยครับว่าปลอกกันสั่น (Hub Centric Rings)

* nengun-3396-02-kyo-ei-hub_centric_ring.png (333 KB, 517x381 - ดู 1322 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2014, 09:53:37 am โดย aaa3812 » บันทึกการเข้า
arsepop
มือใหม่หัดแข่ง
**

จิตพิสัย 1

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 30, 2014, 11:17:25 am »

ลองเข้าไปที่ร้านแถวๆ สุทธิสาร ดูครับ เข้าซอยข้างๆ โพไซดอน ตรงเข้าไปจะเจอแยกที่ สุทธิสาร ร้านอยู่ มุมสี่แยกซ้ายมือ ร้านนี้มีปลอกกันสั่น ทุกขนาดเลย
Piyawat

จิตพิสัย 7

LINE ID : soluna293

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 30, 2014, 11:33:08 am »

ความรู้เพียบเลย

SOLUNA ONE MAKE RACE
chesteay
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 30, 2014, 12:48:09 pm »

ขอบคุณค๊าบบ  มีปัญหาจะมาปรึกษาต่อคับ

jantawat1
**

จิตพิสัย 0

ใครจะเป็นอย่างไรก็เป็นไปเราจะเป็นอย่างที่เราเป็น

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 08:55:38 am »

ขอบคุณพี่ๆ มากคับ  อาทิตย์นี้จะเอาไป ตั้งศูนย์และถ่วงก่อนเลย เพราะมันทั้งสั่นและ กินขวา ขอเริ่มทีละอย่างเลยละกัน
.
.
.
ของผมเป็นแม็ก เดิมของรถอ่ะคับ ต้องใส่ปลอกกันสั่น มั้ยคับ.........ถ้าเป็นแม็กเดิมติดรถ โรงงานจะทำมาพอดี

แต่ถ้าไม่พอดีก็จำเป็นต้องใส่ เพราะถ้ามีระยะฟรีนิดเดียวล้อก็สั่นแล้วครับ

ส่วนกรณีถ้าเปลี่ยนแม็กใหม่ จำเป็นต้องใส่ปลอกเพราะส่วนใหญ่ ทางโรงงานแม็กจะทำมาเผื่อให้ใส่กับhubได้หลายขนาด

ปล. เวลาเปลี่ยนแม็กจำเป็นต้องตรวจสอบให้ดี เพราะร้านแม็กส่วนใหญ่จะทำเป็นลืมใส่ให้

แล้วต้องมานั่งแก้ไขเอง ต้องหาปลอกมาใส่ บางคนไม่ทราบ ก็วิ่งไปเสียเงินตั้งศูนย์ถ่วงล้อหลายรอบ

ที่สำคัญ ราคาไม่กี่ร้อย แต่ประโยชน์ที่ได้มหาศาล ล้อนิ่งๆไม่มีสั่น สมชื่อเลยครับว่าปลอกกันสั่น (Hub Centric Rings)c

0tเวลา
jantawat1
**

จิตพิสัย 0

ใครจะเป็นอย่างไรก็เป็นไปเราจะเป็นอย่างที่เราเป็น

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 08:57:56 am »

.
.
.

ที่สำคัญ ราคาไม่กี่ร้อย แต่ประโยชน์ที่ได้มหาศาล ล้อนิ่งๆไม่มีสั่น สมชื่อเลยครับว่าปลอกกันสั่น (Hub Centric Rings)

จะเปลี่ยนเป็นเบอร์อะไรดูจากตรงไหนครับ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์