หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้แก๊สเวลาเดินเบารถกระตุกเหมือนจะดับ  (อ่าน 10615 ครั้ง)
runda
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 02:55:07 pm »

เสร็จจากน้ำมันเจอปัญหาแก๊สต่อ
เลยคิดอยากเปลี่ยนรถใหม่จะได้ไม่ต้องซ่อม
คือเมื่อวานขับรถติดไฟแดงชะลอๆอยู่

รถกระตุกเป็นจังหวะเหมือนจะดับ รอบตกมาที่
400-500เลยปรับเป็นน้ำมันแล้วขับต่อ
รถวิ่งปกติดีเลยใช้น้ำมันตลอด รุ่งขึ้นลองใช้แก๊สบ้าง

วิ่งแก๊สได้100เมตรมันก็ตัดเป็นไฟแดงกระพริบๆ
เหมือนแก๊สจะหมด ทั่งๆที่พึ่งเติมแก๊สเต็มถัง
เราเลยปรับเป็นน้ำมัน ไม่กล้าใช้แก๊สกลัว...

หม้อต้มโทมาเซโต้เปลี่ยนมาปีครึ่งได้ ไม่เคยจูน
ไม่เคยทำอะไร เพื่อนๆช่วยวิเคราะห์ให้หน่อย
แต่สุดท้ายคงให้ช่างแก๊สดู แต่อยากได้แนวทาง

จากเพื่อนๆที่เคยเจออาการแบบนี้ ถ้าให้อู่ดูเขาว่าอะไร
เปลี่ยนตรงไหน ราคาเท่าไรเราคง ค่ะ. ค่ะ โดยไม่รู้เรื่อง

patchayas
นักแข่งแชมป์ประเทศไทย

จิตพิสัย 1

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 03:43:44 pm »

ขั้นแรก
ล้างปีกผีเสื้อ
http://www.soluna-club.com/index.php?topic=24494.0
ขั้นที่สอง
จูนแก๊สใหม่  (ไม่ทราบว่าติดระบบดูดหรือหัวฉีดครับ)

runda
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 04:11:11 pm »

ขอบคุณค่ะ ติดระบบดูดค่ะ

รถคันนี้ช่างตั้งไฟแก่ให้

เพราะเป็นรถใช้แก๊ส

เวลาเราเหยียบคันเร่ง

จะมีเสียงดังตามแรงกด(เคยถามช่าง)

patchayas

จิตพิสัย 1

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 04:25:58 pm »

ถูกแล้วแหละครับใช้แก๊สต้องตั้งไฟให้แก่ขึ้นมาอีกหน่อยครับ

AL-50Girl
จงมองทุกสิ่งในเชิงบวกเสมอ
นักแข่งแชมป์โลก

จิตพิสัย 20

Hello my friend Soluna-Club.

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 11:06:13 pm »

ระบบไฟ
1. กล่องสวิทช์แก๊ส ไม่ปกติ หากเม็ดบอกระดับแก๊สไม่นิ่ง
2. หัวเทียน
3. สายหัวเทียน
4. คอยจุดระเบิด

***ไม่มีสิ่งใดๆในโลกที่ดีหรือเลว มีแต่ความคิดของเราเท่านั้นที่ทำให้เกิดความดีและความเลว***
***การเป็นผู้ให้ย่อมสุขใจกว่าการเป็นผู้รับ***
runda
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 02:47:37 pm »

คือตอนนี้ขับน้ำมันไม่มีปัญหา รถวิ่งปกติไม่กระตุก
เพราะช่างเปลี่ยนหัวเทียนใหม่และเปลี่ยนหัวฉีดน้ำมัน
ที่ตันไป 1หัว ปัญหาอยู่ที่เวลาใช้แก๊สที่รอบเดินเบา

หรือเวลาติดไฟแดงรถกระตุกและสั่นเหมือนจะดับ
เลยไม่กล้าใช้แก๊ส และเมื่อลองใช้แก๊สสวิตส์ไฟจะตัด
จากสีเขียวเป็นสีแดง(ไฟเตือนแก๊สหมด)ทั้งๆที่แก๊สเต็มถัง

จากกรณีที่ไฟตัดเป็นสีแดงเพราะเราเติมแก๊สล้นถังหรือเปล่า
เพราะเข็มนาฟิกาแก๊สเลยเส้นสีแดงไปหน่อย
patchayas

จิตพิสัย 1

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 03:49:20 pm »

ต้องล้างปีผีเสี้อครับถึงจะหาย  หรือว่าคุณล้างแล้วยังเป็น??  คุณล้างมาหรือยัง
ขั้นแรก
ล้างปีกผีเสื้อ
http://www.soluna-club.com/index.php?topic=24494.0
ขั้นที่สอง
จูนแก๊สใหม่  (ไม่ทราบว่าติดระบบดูดหรือหัวฉีดครับ)

อาการ ลองใช้แก๊สสวิตส์ไฟจะตัดจากสีเขียวเป็นสีแดง(ไฟเตือนแก๊สหมด)ทั้งๆที่แก๊สเต็มถัง

คงเป็นเพราะมิเตอร์วัดปริมาณแก๊สในถังที่ติกกับมัลติวาวล์  อาจจะเสีย
มันจะส่งสัญญานแจ้งระดับแก๊สในถังว่าแก๊สจะหมดหรือหมด(ที่จริงแก๊สเต็มถัง) 
สาเหตุเป็นเพราะว่าการเติมแก๊สของคุณชอบอัดให้เต็มถังมากๆ  บ่อยๆ หรือปล่าว

runda
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 04:43:24 pm »

ขอบคุณมากค่ะ รถใช้ระบบดูด
ยังไม่ได้ทำอะไรเลย เพราะรถใช้งานต่อเนื่อง
คงทำวันจันทร์นี้

พอดีนึกขึ้นได้ วันที่เติมแก๊สเหลือไฟเขียวเม็ดเดียว
เข้าปั๊มเติม 200 บาททุกทีจะได้ไม่เกินครึ่งถัง
เพราะไม่ชอบอัดแก๊ส ถึงบ้านเปิดดูท้ายรถ

ทำไมเข็มไมล์ขึ้นถึงเส้นแดง เอะ!หรือเข็มไมล์เสีย.
BirdyReds

จิตพิสัย -2

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 06:21:32 pm »

ลองล้างลิ้นปีกผีเสื้อดูครับ

http://www.soluna-club.com/index.php?topic=33413.0

ติดตั้งแก๊ส LPG เชิญครับ www.tpautogas.com
น้าเช
มือใหม่หัดแข่ง
**

จิตพิสัย 0

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 11, 2012, 01:16:13 am »

อย่าขายเลยครับค่อยๆซ่อมไปหาช่างเก่งๆครับเดี๋ยวก็จบรอบเดินเบาสวิงผมว่ามันเป็นเรื่องปกติแต่ถ้าสวิงแบบ500รอบหรือจะดับนี่ต้องแก้ไขครับผมใช้รถติดแก๊สมา2คันเคยขับรถ ผ.บ.ร้อย ผมก็เป็นครับแต่ไม่มากยอมรับได้ครับ รถพี่ผมก็เป็นครับ ค่อยๆแก้ครับ(ตอนนี้ผมเพิ่งจะได้โซลูน่ามาซื้อต่อรุ่นพี่มาเลยไม่ติดแก๊สเลย)555ขับแล้วสบายใจไม่เจอปัญหาที่กล่าวมาเลยนิ่งๆเนียนๆแต่เงินในกระเป๋ามันจะออกไปกับค่าน้ำมันเยอะหน่อยมันก็ต้องแลกกันครับ...แต่ตอนนี้ก็ช่างใจและใช้รถบ่อยแต่ก็ยังไม่ตัดสินใจ..ขับไปก่อนไม่ไหวแล้วค่อยว่ากันอีกทีครับ ;)

แหลมสิงห์
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่ม อย่างหมา

pich_uru@hotmail.com
« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 28, 2012, 05:27:37 pm »

ผม ขอเล่าของผมมั้งนะครับ หาก รถพี่ดับ ใขณะที่รถยังมีการเคลื่อนที่อยู่... หม้อลมเบรคจะยังคงทำงานพอมีลมให้เราเยียบได้อีก1-2ครั้ง(ไม่เกินนี้)
จะทำให้แป้นเบรค พี่แข็ง  (ผมว่าอันตรายนะ) แต่มันก็เป็นเรื่องและอาการปกติเมื่อเกิดเหตุเช่นนี้ ตอนแรกผมตกใจนึกว่า ระบบเบรครถผมไปแล้วม้างงงง....(ผมเจอในคู่มือ หน้า64)  และสิ่งที่ผมพูดมาคือผลที่ตามมา ส่วน ต้นเหตุของเครื่องดับ เมื่อเหยียบคลัช รอบเดินเบา เบรกกระทันหัน นั้น สาเหตุ ทุกความคิดเห็นบอกไว้ด้าน บนแล้ว...
kzytui
มือใหม่หัดแข่ง
**

จิตพิสัย 0

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 31, 2012, 08:15:26 am »

ผมเคยเป็นครับ ใช้แก๊สระบบดูด อาการขับเร่งมาเรื่อยๆ พอเบาแล้วจะดับบางครั้งก็ดับไปเลยแต่ใช้น้ำมันไม่เป็น
ล้างปีกผีเสื้อเองก็ยังไม่หาย เลยคิดว่าเป็นที่หม้อต้ม เลยซื้อชุดซ่อมหม้อต้มมาเปลี่ยนเอง ก็ยังไม่หาย
เปลี่ยนหัวเทียนก็ไม่หาย
สุดท้ายลองห้าข้อมูลในเน็ทวิธีการจูนแก๊ส หายเป็นปลิดทิ้ง

ลองดูครับ ลองจูนแก๊สดู น่าจะหาย เข้าร้านแก๊สให้เขาจูนให้ก็ได้ หรืออยู่แถวไหนเผื่ออยู่ใกล้จะลองไปจูนให้

ปล. รถโซลูน่าซ่อมง่ายครับไม่จุกจิก มีอะไรถามเพื่อนในนี้ช่วยกันได้ครับ
SARA
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 04:09:44 pm »

ระบบไฟ
1. กล่องสวิทช์แก๊ส ไม่ปกติ หากเม็ดบอกระดับแก๊สไม่นิ่ง
2. หัวเทียน
3. สายหัวเทียน
4. คอยจุดระเบิด
ผมก็เป็นครับ รอบเดินเบากระตุก ไปที่ร้านที่ติดตั้งแก๊ส บอกว่าให้ไปเช็ค หัวเทียน , สายหัวเทียน, คอยจุดระเบิด เลยอยากทราบราคาครับ ถ้าเปลี่ยนทั้งชุด ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2012, 04:34:15 pm โดย SARA » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์