หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเครื่องรั่ว ช่วยด้วยค่ะ  (อ่าน 2211 ครั้ง)
minthmuk
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« เมื่อ: ธันวาคม 15, 2013, 08:57:19 pm »

วันนี้ ไฟกาน้ำมันเครื่อง ขึ้นฟ้อง เลยวิ่งไปให้ช่างดูคร่าว ๆ เขาบอกว่าน้ำมันเครื่องรั่ว ต้องเปลี่ยนซีลยาง อยากทราบว่า มันต้องเปลี่ยนตัวไหนบ้างค่ะ ขอข้อมูลหน่อยค่ะ ขอบคุณคะ
BANK_TEIN
ประธานบอร์ด Soluna-club
Admin
*

จิตพิสัย 97

BANK_TEIN ประธานบอร์ด Soluna-club

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2013, 09:04:10 pm »

วันนี้ ไฟกาน้ำมันเครื่อง ขึ้นฟ้อง เลยวิ่งไปให้ช่างดูคร่าว ๆ เขาบอกว่าน้ำมันเครื่องรั่ว ต้องเปลี่ยนซีลยาง อยากทราบว่า มันต้องเปลี่ยนตัวไหนบ้างค่ะ ขอข้อมูลหน่อยค่ะ ขอบคุณคะ
รั่วตรงไหน ก็เปลี่ยนตรงนั่นคับ   สงสัยไม่เคยเช็คน้ำมันเครื่องดูเลยหละสิ  จนน้ำมันเครื่องหายหมดไฟมันถึงเตือนขึ้นมา  ต้องหมั่นตรวจดูปริมาณน้ำมันเครื่องมั่งนะคับ   ไม่งั้นเครื่องพังนะคับ แล้วจะโดนหลายหมื่น     แล้วก็ตรวจดูด้วยคับว่าเครื่องหลวมมั้ย   

ตรวจดูดังนี้คับ
-  ซีลฝาวาวล์
-  ซีลประเก็นเครื่อง
-  น๊อตถ่ายน้ำมันเครื่อง
-  เครื่องหลวมหรือไม่
minthmuk
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2013, 09:10:51 pm »

ขอบคุณคะ พอดีเพิ่งถ่ายน้ำมันเครื่องไป ไม่ถึง 3 เดือน เลยชะล่าใจอะ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะรีบเอารถเข้าอู่ค่ะ
BANK_TEIN
ประธานบอร์ด Soluna-club
Admin
*

จิตพิสัย 97

BANK_TEIN ประธานบอร์ด Soluna-club

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2013, 09:17:10 pm »

ขอบคุณคะ พอดีเพิ่งถ่ายน้ำมันเครื่องไป ไม่ถึง 3 เดือน เลยชะล่าใจอะ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะรีบเอารถเข้าอู่ค่ะ
ปกติ ถ้าซึมนิดเดียว มันไม่ไหลหมดเร็วขนาดนี้นะคับ    แต่ผมสงสัยว่า  3เดือนก่อนที่ถ่ายไป อู่เค้ามีเปลี่ยนแหวนประเก็นน๊อตถ่ายน้ำมันเครื่องให้รึเปล่า  ถ้าไม่ได้เปลี่ยน  ขันน๊อตให้แน่นยังไง น้ำมันมันก็ซึมออกทางรูน๊อตอยู่ดีคับ  สังเกตุได้เลยว่า ไปจอดที่ไหน น้ำมันเครื่องก็หยดใต้ท้องรถทุกที่   ส่วนนี้คับที่มันจะไหลออกเร็วที่สุด    ประเก็นฝาวาวล์  หรือเครื่อง ไม่น่าจะหมดเร็วคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2013, 09:25:10 pm โดย BANK_TEIN » บันทึกการเข้า
pop_dgi
นักแข่งแชมป์โลก

จิตพิสัย 27

น้ำหยดติ๋งๆ ก็เต็มตุ่ม

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2013, 11:48:01 pm »

ขอเสริมนะครับ ถ้าเข้าจัดการอะไรเกี่ยวกับรถไม่ว่าอู่หรือศูนย์ ขอให้เรียกใบเสร็จจากร้าน และเก็บไว้ให้ดีๆ ครับ เผื่อมีปัญหาในระยะเวลาอันใกล้จะได้กลับไปให้เค้าแก้ เพราะจะใช้เป็นหลักฐานในการเคลมแก้ไขครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์