หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกจิ ช่าง หรือผู้มีประสบการณ์ครับ  (อ่าน 2545 ครั้ง)
chao กั๊บป๋ม
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« เมื่อ: มีนาคม 07, 2012, 11:25:28 am »

เนื่องจากเมื่อเริ่มแรกผมได้เอารถมุมส้มไปเปลี่ยนเกียร์

จากเดิมเป็น at 3 speed เปลี่ยนเป็น mt ของตัวมุมส้มด้วยกัน

แล้วทีนี้ สิ่งที่ผมเปลี่ยนก็มีแค่ หม้อลมเบรค หม้อน้ำ เกียร์ทั้งชุด แต่สิ่งที่ผมไม่ได้เปลี่ยนคือ กล่องไฟ ecu

ปัญหาที่ตามมาก็คือ เครื่องเดินเบาไม่นิ่ง ออกตัวไม่ได้ไม่มีแรงดับ ตั้งรอบเครื่องสูงก็ดับ

ร้านเขาก็เลยแนะนำให้ไป แวริ่งสายเกียร์ใหม่ อาการที่ออกมาก็ดีกว่าเดิม วิ่งได้ปกติ แต่รอบเครื่องมันเดินไม่เหมือนรถทั่วไป

เบาเกิน พอทีนี้ผมก็เลยไปแก้ปัญหาที่ตั้งรอบที่ตัวคันเร่งที่เครื่อง ที่ขัน ๆ น๊อต ให้รอบมันตึงขึ้นมาอีกหน่อย แต่ผลคือ ช่วงเหยียบคันเร่งครั้งแรกของการออกตัว จะมีควันขาวออกมาเป็นก้อน ๆ เลย แต่หลังจากนั้นจะไม่มี จะซัดลากยาว ๆ ก็ไม่มีควัน สตาร์ทเดินเบามีหยดน้ำในท่อปกติ

แต่พอจอดเดินเบา พัก ๆ กดคันเร่งออกตัวครั้งแรก ควันก็ออกอีกเหมือนเคย

ผมสงสัยว่ามันเป็นที่อะไรครับ กล่องไฟ หรือที่ไปแวริ่ง หรือมีปัญหาเกี่ยวกับลิ้นผีเสื้อ หรืออะไรยังไง สาเหตุทั้งหมดมาจากที่ผมสับเกียร์นี่แหละ

เลยไม่รู้จะแก้จุดไหนดี จะเข้าร้านก็คงโดนฟันเละ จับต้นสายปลายเหตุไม่ถูก เลยลองลงถามก่อนไปเข้าโรงเชือดครับ   :-\

ปล. ที่ฝาสูบมีอาการเสียงดังแต๊ก ๆๆ อยู่ตลอด ช่างเขาว่าวาล์วดังต้องตั้งใหม่ ไม่รู้จะเกี่ยวมั้ย

BANK_TEIN
ประธานบอร์ด Soluna-club
Admin
*

จิตพิสัย 97

BANK_TEIN ประธานบอร์ด Soluna-club

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 12:35:36 am »

รถเพื่อนผม เป็น Soluna หยดน้ำรุ่นท๊อป Gli Auto  เปลี่ยนเป็นเกียร์ธรรมดา  สับแค่ หม้อน้ำที่ไม่มีรูออยเกียร์  และอุปกรณ์ต่างๆ ยกเว้น กล่อง Ecu ที่ไม่ได้สับ   ก็วิ่งปกตินะคับ    แต่อาการที่มีควันขาวออกมา อาจจะเป็นที่ระบบวาวล์ก็เป็นได้คับ

อาการควันขาว ลองเช็คที่ยางซีลวาวล์ดูคับ แหวนลูกสูบก็เกี่ยวคับ

คำถาม

รถใช้แก๊สรึเปล่าครับ   

* IMG_1123.jpg (161.01 KB, 522x599 - ดู 356 ครั้ง.)
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 09:02:30 pm »

รถเพื่อนผม เป็น Soluna หยดน้ำรุ่นท๊อป Gli Auto  เปลี่ยนเป็นเกียร์ธรรมดา  สับแค่ หม้อน้ำที่ไม่มีรูออยเกียร์  และอุปกรณ์ต่างๆ ยกเว้น กล่อง Ecu ที่ไม่ได้สับ   ก็วิ่งปกตินะคับ    แต่อาการที่มีควันขาวออกมา อาจจะเป็นที่ระบบวาวล์ก็เป็นได้คับ

อาการควันขาว ลองเช็คที่ยางซีลวาวล์ดูคับ แหวนลูกสูบก็เกี่ยวคับ

คำถาม

รถใช้แก๊สรึเปล่าครับ   

ป่าวครับผม แต่ตอนก่อนสับเกียร์ไม่มีอาการควันออกนะครับ มีช่างคนนึงบอกว่้า เป็นเพราะกล่อง at สั่งจ่ายน้ำมันรอบต้นเยอะกว่า กล่อง mt เลยทำให้เกิดควัน เกี่ยวมั้ยครับ

BANK_TEIN
Admin
*

จิตพิสัย 97

BANK_TEIN ประธานบอร์ด Soluna-club

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 11:30:18 pm »

งั้นก็ลองกล่องของ เกียร์ธรรมดา มาใส่ดูคับ
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 07:10:57 pm »

งั้นก็ลองกล่องของ เกียร์ธรรมดา มาใส่ดูคับ

ถามอีกหน่อยครับ มีวิธีดูกล่องมั้ย ว่าตัวไหน at ตัวไหน mt เพราะบางกล่องก็มีบอก บางกล่องก็ไม่มี  :D

BANK_TEIN
Admin
*

จิตพิสัย 97

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 03:28:00 am »

ถามอีกหน่อยครับ มีวิธีดูกล่องมั้ย ว่าตัวไหน at ตัวไหน mt เพราะบางกล่องก็มีบอก บางกล่องก็ไม่มี  :D

ดูไม่ยากครับ  ที่กล่องมันจะมีสติกเกอร์แปะไว้เลยคับ ว่า ของ MT หรือ AT  3เกียร์ หรือ 4เกียร์
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์