หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อรถเปื้อนขี้นก ควรทำอย่างไร  (อ่าน 1807 ครั้ง)
toyotanon
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 4

เว็บไซต์ อีเมล์
« เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 11:12:56 am »

หลายท่านคิดผิดที่ว่าขี้นกเป็นแค่คราบ ไม่นานก็สามารถเอาออกได้  ที่จริงมันมีผลต่อสีรถของเราครับ วันนี้โตโยต้านนทบุรี จะแนะนำวิธีการที่ถูกต้อง  ในการรับมือกับขี้นกกัน

1.อย่าปล่อยทิ้งไว้  ถ้าปล่อยทิ้งไว้มันจะทำให้สีรถเราด่างได้  เมื่อนกขี้ใส่รถของเรา ควรใช้ผ้าที่มีเนื้อนิ่ม หรือกระดาษที่มีเนื้อที่ในการหยิบ  ห้ามถูเด็ดขาด

2. กรณีขี้นกแห้ง ก็ใช้ผ้าที่มีเนื้อนิ่ม หรือกระดาษเหมือนขั้นตอนแรก แต่ให้เพิ่มน้ำยาแว๊กหรือทำความสะอาดมาทาทิ้งไว้ สักพักและเช็ด ออก ทางที่อย่าปล่อยให้ ขี้นกแห้ง เพราะมันอาจเกิดกัดกล่อนของชั้นแล็คเกอร์แล้ว

3.อย่าลืมล้างมือ เพื่อสุข???าพของตัวเอง เพื่อป้องกันเชื้อโรคจากขี้นก หลังจากคุณจัดการมันจากรถคุณไปแล้ว

4.ล้างรถ  ถ้าคุณพอมีเวลาอยู่บ้าง  การล้างรถถือเป็นสิ่งดีที่สุดในการขจัดคราบสกปรกออกจากรถ  และขอแนะนำหลังจากล้างเสร็จแล้ว ควรเคลือบแว๊กเคลือบสีลงไป เพื่อปกป้องส???าพสีตัวรถของเราเข้าไปอีกนะครับ

5 เปลี่ยนที่ที่จอดรถ ถ้าจอดรถทิ้งไว้พบกับขี้นกเป็นประจำบ่อยๆ  ควรหาที่ใหม่ในการจอดรถเสียใหม่ดีกว่า

ทีนี้ละครับจะได้ไม่มาต้องนั่งเครียดกับปัญหาขี้นกขี้ใส่รถเรา ในเมื่อเรารู้หนทางการแก้ไขแล้ว ที่สำคัญอย่าปล่อยละเลยทิ้งไว้จะดีที่สุดครับ

ข้อมูลจาก
เมื่อรถเปื้อนขี้นก ควรทำอย่างไร
http://www.toyotanon.com/

???????
นักแข่งแชมป์โลก

จิตพิสัย 11

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 12:55:22 pm »

ที่บ้าน ประจำเลย ขี้ใส่หลังคา D-MAX ผม ทุกวัน แต่ผมจัดการละ   เปี้ยงเดียววว ขนกระจุยยยยย!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2013, 12:56:58 pm โดย THE-ROCK » บันทึกการเข้า
ChaSha
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 0

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 08:13:24 pm »

ที่บ้าน ประจำเลย ขี้ใส่หลังคา D-MAX ผม ทุกวัน แต่ผมจัดการละ   เปี้ยงเดียววว ขนกระจุยยยยย!!
ใจร้าย

rong auto
นักแข่งแชมป์ประเทศไทย

จิตพิสัย 12

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 05:15:29 pm »

เยี่ยมเลยครับ ผมโดนประจำเลย
ืnineT
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 10:39:38 am »

ผมใช้น้ำเทใ่ส่กระดาษทิชชูให้ชุ่มเล็กน้อยแล้วนำไปโปะทับขี้นกไว้ประมาณ 1-2 นาที่แล้วหยิบออกครับ ถ้าออกไม่หมดก็ทำซ้ำอีกจนหมด แล้วค่อยเช็ดทำความสะอาดต่อไป ( โดยส่วนตัวผมจะพกขวดน้ำ+น้ำยาล้างจานขวดเล็กไว้ท้ายรถเสมอครับ เผื่อฉุกเฉินใช้ล้างมือหรือล้างขี้นกได้ทันที่ครับ)
thenggg
นักแข่งมืออาชีพ

จิตพิสัย 4

สีสันของชีวิต คือการแต่งรถ

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 12:41:40 pm »

ถ้าเช็คแล้วยังมีคราบอยู่
อย่าลืมติดครีมตัวนี้ไว้ที่รถด้วยนะ
ถูกและดี

* Car-002250730369.jpg (38.51 KB, 477x400 - ดู 260 ครั้ง.)

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์