หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซ่อมช่วงล่างมาราคานี้ถือว่าโดนฟันไหมครับ T_T"'...  (อ่าน 12103 ครั้ง)
bronxwizard
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« เมื่อ: มิถุนายน 12, 2015, 04:37:49 am »

เมื่อวันอาทิตย์ก่อนพอดีเพิ่งว่างไปเปลี่ยนยางรถ ที่ร้านดังร้านนึงตรงข้ามห้างสรรพสินค้าแห่งหนึ่งของจ.ระยอง โดยขณะรอเปลี่ยนยางรถอยู่ในห้องรับรองนั้นช่างได้เดินมาแจ้งว่าไม่สามารถตั้งศูนย์รถได้เนื่องจากลูกหมากปีกนกหลวมและเสนอราคาซ่อมมาที่ประมาณ 8,000 กว่าบาทหากไม่ซ่อมก็ไม่สามารถตั้งศูนย์รถได้และเร่งให้ผมตัดสินใจเนื่องจากร้านอะไหล่ที่ช่างจะไปซื้อของจะปิดตอนเที่ยงแต่ผมก็ปฎิเสธไปคิดว่าจะกลับเข้าไปทำช่วงล่างใน กทม ซึ่งราคาน่าจะถูกกว่า(จากความรู้สึกเหมือนช่างทำท่าอาการเหมือนไม่พอใจ) จากนั้นเมื่อช่างเปลี่ยนยางกับถ่วงล้อจนเสร็จและนำกุญแจรถมาให้ ผมจึงเดินไปตรวจก็พบว่าช่างได้ใส่จุ๊บยางดำและไม่คืนจุ๊บลมแสตนเลสที่ผมใส่ไว้กับล้อเก่าคืนมา จึงแจ้งไปยังคนที่รับรถให้ทราบถึงจะได้คืนมา จึงฝากเตือนพี่ๆน้องๆในคลับด้วยนะครับ เวลาเปลี่ยนยางพยายามสังเกตุด้วยนะครับ เมื่อเปลี่ยนยางเสร็จแล้วผมจึงขับรถตะเวนหาร้านรับทำช่วงล่างรอบๆระยองไปเรื่อยกะว่าจะสอบถามราคาประเมินก่อนหากราคาโอเคก็จะตกลงทำ แต่ก็ไม่เห็นมีร้านเปิดวันอาทิตย์เท่าไร จนกระทั้งเจอร้านรับซ่อมโช๊คอัพร้านนึงเยื้องๆ ฝั่งตรงข้ามขนส่งระยอง เลยให้ลองตรวจส???าพดู โดยขณะที่ตรวจนั้นช่างก็ได้ก็ได้แจ้งราคาประเมินในการซ่อมคร่าวๆว่าประมาณ 6,000 - 7,000 บาท (ในใจก็ว่าแพงอยู่ดี T_T"...) และบอกว่าหากไม่ซ่อมจะทำให้ยางหน้าสึกไว เนื่องจากรถไม่สามารถตั้งศูนย์ได้ จึงต้องซ่อมด้วยความจำใจเนื่องจากขนาดแค่ขับวนแค่ในเมืองระยองผมก็สัีงเกตเห็นแล้วว่ามีอาการสึกไม่เท่ากัน T_T"..  และตั้งศูนย์ให้แบบ Manual โดยใช้เชือกมัดกับยางหน้าแล้วเทียบกับยางหลังแล้วปรับที่แถวๆล้อหน้าผมเลยถามเค้าว่าจะต้องไปตั้งศูนย์ล้อด้วยคอมพิวเตอร์ที่อู่อื่นอีกหรือไม่ เค้าบอกไม่จำเป็นเพราะเค้าตั้งแบบนี้แม่นยำกว่าคอมพิวเตอร์อีก (ไม่ค่อยแน่ใจ T_T"...)
ดังนั้นคำถามผมที่จะถามคือ
                        1.จากรายการซ่อมที่ผมแนบมาคิดว่าโดนฟันหรือเปล่าครับ โดยปรกติแล้วราคากลางๆแบบไม่โหดมากควรอยู่ที่เท่าไร?
                         2.จากที่ช่างแจ้งมาว่าไม่จำเป็นต้องตั้งศูนย์ล้อใหม่จริงหรือไม่ครับ? (ดูวิธีที่ช่างทำตามรูปที่แนบมาครับ)
                         3.ช่างบอกว่าสาเหตที่ยางหน้าสึกไวเนื่องจากโช๊คอัพเสียจริงหรือไม่ครับ?
                                                                                                          ขอบคุณ Soluna Club ครับสำหรับพื้นที่ในการระบาย T_T"...

* image2.JPG (110.58 KB, 640x480 - ดู 3862 ครั้ง.)

* image3.JPG (117.54 KB, 640x480 - ดู 3575 ครั้ง.)

* image1.JPG (58.86 KB, 640x480 - ดู 3536 ครั้ง.)
rong auto
นักแข่งแชมป์ประเทศไทย

จิตพิสัย 12

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2015, 08:26:03 am »

ผมว่ายางหุ้มเพลา กับค่าแรงแพงไปหน่อยนะครับ
พ่อน้องนาย
นักแข่งมืออาชีพ

จิตพิสัย 12

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2015, 09:12:15 am »

ซ่อมวันอาทิตย์ ... อู่ก็เลยคิดเพิ่มเพราะเราทำงานวันอาทิตย์ก็ได้ 2 แรง อิอิ (จากที่ผมเคยซ่อม ราคาจะถูกกว่าคุณเกือบครึ่ง) แต่ว่าผมซื้ออะไหล่เอง  ช่างคิดแต่ค่าแรง
อู่ไพศาลไพบูลย์ (ช่างโตโยต้าเก่าสองพี่น้อง)อยู่ตรงใกล้ๆแยกโรงเรียนชลชายติดถนนสุขุมวิท แต่รถแน่นต้องไปเช้าๆ ช่างตรวจเช็คแล้วจะให้เราข้ามถนนไปฝั่งตรงข้าม
ซื้ออะไหล่ร้านบูรพายนต์หรือร้านอะไหล่ข้างๆอีกสองร้านก็ได้  โดยส่วนใหญ่ผมสั่งอะไหล่จากวรจักรแล้วนำไปให้ช่างเปลี่ยน
โช้คอัพ KYB เบิกใหม่คู่หน้าประมาณ 2500 คู่หลังประมาณ 1600 ยางกันกระแทกแท้โตโยต้าอันละ 180 ยางหุ้มเพลาขับ RBI 120-150 บาท/อัน Saiken 300-350 บาท/อัน
ยางหุ้มเพลาขับแท้โตโยต้าแพงมาก จารบีเพลาขับโดยเฉพาะสีดำกระปุกเล็ก 100 ใหญ่ 200 ถ้าเปลี่ยนยางหุ้มเพลาขับ 4 อัน (ใช้กระปุกใหญ่ 2 กระปุกยังเหลือ) ราคาซ่อมโช้คไม่เท่ากันแต่ละร้านผมเคยซ่อมอัดน้ำมัน ร้าน ส.ลูกหมาก เบอร์2 และเบอร์3 คู่ละ 1000บาท ส่วนถ้าซ่อมลูกหมากก็ 100-250 บาท/ลูก

ค่าแรงอู่ไพศาลไพบูลย์ (ช่างโตโยต้าเก่าสองพี่น้อง) ผมเปลี่ยนยางยุ้มเพลาขับทั้งซ้าย-ขวา+ซีล +เปลี่ยนปะเก็นอ่างเกียร์ออโต้+ล้าง +เปลี่ยนโช้คอัพคู่หน้า+ยางกันกระแทก+ยางเบ้าโช้คหน้า ค่าแรง 700 บาท  แต่อู่ส???าพจะโทรมๆหน่อย แต่ช่างมีประมาณ 4-5คน ...รถเยอะแน่นทุกวันโดยเฉพาะรถตู้และสองแถว... แล้วไม่เรื่องมาก+สามารถหิ้วอะไหล่ไปเองได้เลย

ผมว่าวิ่งมาจากระยองมาชลบุรีค่าน้ำมันยังคุ้มเลย  แต่มันเสียเวลาเยอะ รถผมไปรอก่อนอู่เปิด 8.00น.เสร็จก็บ่าย2-3โมง หรือให้ช่างซื้ออะไหล่ให้ก็ได้ไม่ได้บวกมากหรอกครับ                     อย่างเจียรจานเบรกหน้า 1 คู่ 200 บาท (มีรถมอไซค์มารับ-ส่งให้ถึงอู่ 200 บาทเอง) บางอุู่มีเครื่องเจียรที่อู่เลยผมเคยโดนคู่ละ 400-600 บาทฮ่าฮ่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2015, 10:16:30 am โดย พ่อน้องนาย » บันทึกการเข้า

watJZ
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 4

แก่ .................... แต่ มีไฟ TRD suspension

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2015, 09:52:38 am »

งงกับรายการ ที่วงสีแดงครับ ......... มันซ้ำซ้อนกันหรือเปล่า     

* image2.JPG (122.7 KB, 480x640 - ดู 3695 ครั้ง.)

Service  Engineer
พ่อน้องนาย

จิตพิสัย 12

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2015, 10:21:31 am »

ลองเปรียบเทียบราคาอะไหล่
http://www.rlaid.com/product.detail_366642_th_3970656

พ่อน้องนาย

จิตพิสัย 12

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2015, 10:24:36 am »

งงกับรายการ ที่วงสีแดงครับ ......... มันซ้ำซ้อนกันหรือเปล่า    

ผมเดาว่าน่าจะซ่อม 1 อัน อีกอันเปลี่ยนหรือเปล่า (แต่ราคาที่เคยซื้อประมาณ 500เอง)

ลูกหมากปีกนก : [555] อันละ 500.-

ลูกหมากแร็ค :  [555] อันละ 550.-

ลูกหมากคันชัก(นอก)  :  [555] อันละ 350.- / TRW 350.-

**ซ่อมไปแล้วอย่าคิดมาก  เพราะวันอาทิตย์หาอู่เปิดยาก เพราะฉะนั้นควรตรวจสอบรถและวางแผนการซ่อมล่วงหน้าจะได้มีทางออก
เหมือนกับว่าถ้ารถเกิดเสียกลางทาง..มันไม่มีทางเลือก อู่ก็รู้ว่ายังไงเราก็ไม่มีทางเลือกก็เลยจัดหนักจัดเต็มตามระเบียบครับ..
ไม่เอาน่า..อย่าคิดมาก ใครทันเพลงนี้บ้าง?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2015, 10:31:44 am โดย พ่อน้องนาย » บันทึกการเข้า

watJZ
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 4

แก่ .................... แต่ มีไฟ TRD suspension

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2015, 10:29:52 am »

ผมเดาว่าน่าจะซ่อม 1 อัน อีกอันเปลี่ยนหรือเปล่า (แต่ราคาที่เคยซื้อประมาณ 500เอง)

ลูกหมากปีกนก : [555] อันละ 500.-

ลูกหมากแร็ค :  [555] อันละ 550.-

ลูกหมากคันชัก(นอก)  :  [555] อันละ 350.- / TRW 350.-

ผมเคยเปลี่ยนใหม่ทั้งคู่  ราคาซื้อเองไม่ถึงพันครับ  .....  แต่นี่ข้างเดียว เก้าร้อยกว่า

Service  Engineer
BANK_TEIN
ประธานบอร์ด Soluna-club
Admin
*

จิตพิสัย 97

BANK_TEIN ประธานบอร์ด Soluna-club

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2015, 11:35:48 pm »

ที่อ่านรายการมา  ร้านมึงจะไม่ลงทุนห่าอะไรเลยหรอวะ อะไรก็ซ่อม  ราคาที่จ่ายไปมันสามารถเปลี่ยนของใหม่ได้เลย  โช๊คใหม่ก็ต้นละ พันกว่า  ซ่อมต้นละ900  แม่งจะบ้าไปแล้ว    ลูกหมาก แม่งก็ซ่อมเอาทั้งนั้น ทั้งๆที่ของใหม่ แสนจะถูก และหาได้ง่ายขนาดนั้น  ???าษาช่างที่ใช้ในการเรียกอะไหล่ ก็โคตรจะโบราณ สมัยยังไม่มีรถยนต์ ใช้แต่เกวียน   ร้านนี้ โคตรจะทุเรศ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2015, 11:38:06 pm โดย BANK_TEIN » บันทึกการเข้า
พ่อน้องนาย

จิตพิสัย 12

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2015, 10:00:57 am »

ที่อ่านรายการมา  ร้านมึงจะไม่ลงทุนห่าอะไรเลยหรอวะ อะไรก็ซ่อม  ราคาที่จ่ายไปมันสามารถเปลี่ยนของใหม่ได้เลย  โช๊คใหม่ก็ต้นละ พันกว่า  ซ่อมต้นละ900  แม่งจะบ้าไปแล้ว    ลูกหมาก แม่งก็ซ่อมเอาทั้งนั้น ทั้งๆที่ของใหม่ แสนจะถูก และหาได้ง่ายขนาดนั้น  ???าษาช่างที่ใช้ในการเรียกอะไหล่ ก็โคตรจะโบราณ สมัยยังไม่มีรถยนต์ ใช้แต่เกวียน   ร้านนี้ โคตรจะทุเรศ
***อย่าลืมนำรถเข้าไปตั้งศูนย์ตามร้านมาตรฐานหน่อยนะครับ... ช่างใช้วิธีแบบโบราณโดยการขึงเชือกในการตั้งศูนย์ **เดี๋ยวจะกินหน้ายางนะครับ**

BANK_TEIN
ประธานบอร์ด Soluna-club
Admin
*

จิตพิสัย 97

BANK_TEIN ประธานบอร์ด Soluna-club

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2015, 10:29:48 am »

ที่อ่านรายการมา  ร้านมึงจะไม่ลงทุนห่าอะไรเลยหรอวะ อะไรก็ซ่อม  ราคาที่จ่ายไปมันสามารถเปลี่ยนของใหม่ได้เลย  โช๊คใหม่ก็ต้นละ พันกว่า  ซ่อมต้นละ900  แม่งจะบ้าไปแล้ว    ลูกหมาก แม่งก็ซ่อมเอาทั้งนั้น ทั้งๆที่ของใหม่ แสนจะถูก และหาได้ง่ายขนาดนั้น  ???าษาช่างที่ใช้ในการเรียกอะไหล่ ก็โคตรจะโบราณ สมัยยังไม่มีรถยนต์ ใช้แต่เกวียน   ร้านนี้ โคตรจะทุเรศ
***อย่าลืมนำรถเข้าไปตั้งศูนย์ตามร้านมาตรฐานหน่อยนะครับ... ช่างใช้วิธีแบบโบราณโดยการขึงเชือกในการตั้งศูนย์ **เดี๋ยวจะกินหน้ายางนะครับ**

5555555
bronxwizard
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2015, 09:30:40 am »

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ ^_^
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์