หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เบรคติด เหม็นไหม้ทำให้ควันขึ้น  (อ่าน 3336 ครั้ง)
nonny
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« เมื่อ: มกราคม 01, 2012, 10:59:11 am »

เรียน ผู้รู้ครับ

เมื่อวานนี้ผมกลับจากปราจีน พอถึงสี่แยกไฟแดงหนอกจอก พบล้อหน้าขวามีควันไฟขึ้นและเหม็นไหม้จึงจอดดูข้างทาง แล้วโทรถามเพื่อน แจ้งว่าเกิดอาการเบรคติด ให้จอดรถ แต่ผมพยายามจะขับประมาณ 40 เพื่อหา ปั้มน้ำมัน จนกลัวมากๆ ก็เลยจอดอยู่ปั้มนึง เจอแท๊กซี่ใจดี ทำการถอดล้อออกเพราะว่าระบบเบรคไม่สไลด์ คือ ค้าง แกก็เลยรื้อและเอาโซแน็กมสฉีดเพราะมีสนิม หลังจากลุยน้ำมายังไม่ได้ไปตรวจเช็คเลย เสร็จแล้วก็เลยไปซื้อน้ำมันเบรคมาเติมให้เต็มแต่ตอนเช้าวิ่งมาไม่ร้อนแล้ว (เมื่อวานกลัวยางระเบิดมากๆ ครับ) จึงขอขอบคุณพี่แทกซี่และให้ของขวัญปีใหม่แกไปครับ
ท่านใดจะแนะนำให้ผมไปทำอะไรต่อไหมครับ เพราะเมื่อวานสิ้นปีไม่มีร้านไหนเปิดแล้วครับตอนเย็นด้วย ถ้าไม่ได้คนดี ผมคงไม่ได้ไปฉลองกับครอบครัวครับ
???????
นักแข่งแชมป์โลก

จิตพิสัย 11

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 01, 2012, 11:29:26 am »

ร้อนมั้ง
AL-50Girl
จงมองทุกสิ่งในเชิงบวกเสมอ
นักแข่งแชมป์โลก

จิตพิสัย 20

Hello my friend Soluna-Club.

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 01, 2012, 12:03:27 pm »

เรียน ผู้รู้ครับ

เมื่อวานนี้ผมกลับจากปราจีน พอถึงสี่แยกไฟแดงหนอกจอก พบล้อหน้าขวามีควันไฟขึ้นและเหม็นไหม้จึงจอดดูข้างทาง แล้วโทรถามเพื่อน แจ้งว่าเกิดอาการเบรคติด ให้จอดรถ แต่ผมพยายามจะขับประมาณ 40 เพื่อหา ปั้มน้ำมัน จนกลัวมากๆ ก็เลยจอดอยู่ปั้มนึง เจอแท๊กซี่ใจดี ทำการถอดล้อออกเพราะว่าระบบเบรคไม่สไลด์ คือ ค้าง แกก็เลยรื้อและเอาโซแน็กมสฉีดเพราะมีสนิม หลังจากลุยน้ำมายังไม่ได้ไปตรวจเช็คเลย เสร็จแล้วก็เลยไปซื้อน้ำมันเบรคมาเติมให้เต็มแต่ตอนเช้าวิ่งมาไม่ร้อนแล้ว (เมื่อวานกลัวยางระเบิดมากๆ ครับ) จึงขอขอบคุณพี่แทกซี่และให้ของขวัญปีใหม่แกไปครับ
ท่านใดจะแนะนำให้ผมไปทำอะไรต่อไหมครับ เพราะเมื่อวานสิ้นปีไม่มีร้านไหนเปิดแล้วครับตอนเย็นด้วย ถ้าไม่ได้คนดี ผมคงไม่ได้ไปฉลองกับครอบครัวครับ

ลองโทรถามพี่โจ รอง GM ได้ค่ะ

***ไม่มีสิ่งใดๆในโลกที่ดีหรือเลว มีแต่ความคิดของเราเท่านั้นที่ทำให้เกิดความดีและความเลว***
***การเป็นผู้ให้ย่อมสุขใจกว่าการเป็นผู้รับ***
BANK_TEIN
ประธานบอร์ด Soluna-club
Admin
*

จิตพิสัย 97

BANK_TEIN ประธานบอร์ด Soluna-club

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 01, 2012, 03:55:01 pm »

ยางครอบลูกสูบขาด จึงทำให้จารบีลูกสูบเบรคหาย จากนั้นก็โดนน้ำ โดนฝุ่นเข้สไปเกาะ จึงทำให้ ลูกสูบเบรคติดในเวลาต่อมา  วิธีแก้คือ ซื้อชุดซ่อมเบรคของ SAM 400กว่า มาซ่อม และเปลี่ยนลูกยางกันฝุ่นลูกสูบเบรค  เอากระดาษทรายขัดลูกสูบเบรค แล้วอัดจารบีเข้าไป แล้วประกอบก็เสร็จคับ
nonny
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 10:28:56 am »

เรียน ทุกท่าน
ขอบคุณมากครับผม
nonny
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 08:32:03 am »

ผมไปล้างมาแล้วครับ ตามที่คุณแบงค์บอกคือลูกสุบมีสนิม  นำออกมาขัดล้างใหม่แล้วครับ
ขอบคุณครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์