หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีเจาะไฟเลี้ยวที่แก้มข้าง  (อ่าน 8406 ครั้ง)
KoH-KaE
มือใหม่หัดแข่ง
**

จิตพิสัย 3

« เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 01:00:11 pm »

งานค่อนข้างยากนิดนึงนะครับ         ละเอียดสูงหน่อยไม่งั้นสีแหกครับ     

อุปกรณ์

1. ปากกาเมจิก  กระดาษแข็ง  คัตเตอร์  ไม้บรรทัด  กระดาษกาว  ตลับเมตร   
2. สว่าน  ดอกเจาะ  นำร่อง  ขนาดใหญ่  และโฮลซอล  กรินเดอร์หรืออมยิ้มใช้เจียร   
    ตะไบละเอียด 
3. สีแต้มเวลาเจาะเสร็จ(กันสนิม)
4. สายไฟ  ท่อหด  กระดูกงูอ่อนไว้เก็บสายไฟ(ถ้าจะใช้) หัวแร้งเชื่อมสายไฟ เทปพันสายไฟ 
    อุปกรณ์พิเศษอีกชิ้นครับ คือไม้แขวนเสื้อ     

เริ่มทำกันเลยครับ

1. วัดขนาด จากไฟแก้มที่เราจะเจาะนะครับ  แล้วแต่เราจะเลือกชอบแบบไหน

2. พอเราเริ่มวัดขนาดเสร็จแล้วก็วาดลงบนกระดาษแข็ง แล้วก็วาดแบบใส่กระดาษแข็งแล้วเจาะ
    โดยคัตเตอร์เรา  กระดาษแข็งขอแบบหนาๆหน่อยนะครับ  ได้ดูมาตรฐานนิดเพราะ
    ถ้าอ่อนย้วยไปมาได้เดี๋ยวเราเจาจริงมันจะหลวมเอาครับ  พอเราตัดตรงกลางของกระดาษ
    แข็งที่เราวาดไว้แล้วลองใส่ไฟเลย  เอาให้ฟิตๆนะครับ  อย่าให้หลวม   

3. จากนั้นก็เอากระดาษที่เราวาดแบบมาวาดไว้ที่แก้มข้างรถได้เลย  วัดความสุงความต่ำดีๆ
    แล้วจดไว้ด้วย  เอากระดาษกาวมารค์ตำแหน่งไว้  จะได้เท่าๆกันสองข้าง   

4. สำคัญมากๆ เอาคัตเตอร์   ใหญ่ๆใบคมๆ   กรีดที่สี   ตามรอยที่เราได้วาดเอาไว้ เพื่อเวลา
    เจาะ   สีจะไม่แตกลุกลามออกไป  เจาะโลหะจะยากหน่อย    พอกรีดเสร็จ    ก็จัดการ
    เจาะได้เลยครับ     เจาะด้วยสว่านคมๆ  เจาะ???ายในเส้น ให้ชิดกันมากที่สุดเท่าที่เป็นไป
    ได้ เพื่อเราจะได้เจียรเก็บงานได้ง่ายขึ้น เจาะจนครบรอบ ก็จะทำให้หลุดได้ง่ายขึ้น     
    ขณะเจาะให้ฉีดน้ำเปล่า   เพื่อหล่อเย็น   สว่านและชิ้นงานบ้าง   
    พอเจาะเสร็จ  ก็จดการเอาดอกกรินเดอร์   ใส่สว่านแทนครับ   เจียรๆ ไปเรื่อยๆ  จนกว่าจะ
    ชิดขอบ  และก็ลองใส่ไฟมุมวัดดูเรื่อยๆครับ

5. พอเราได้แต่งเสร็จเรียบร้อยแล้ว    ใส่ได้แล้วก็เอาสีอะไรก็ได้แต้ม   ขอบๆ  และล้วงไปทา
    ด้านในเท่าที่ทาได้นะครับ รอสีแห้งแต่ผมพอสีแห้ง ก็เอาจารบีทาที่ด้านในด้วยครับ กันไว้ก่อน

6. จากนั้นก็  จัดการต่อสายไฟครับ  ผมต่อกับไฟมุม  ปลอกสายไฟเชื่อม  แล้วท่อหดหุ้มเอาไว้
    ตามด้วยกระดูกงูเก็บสายอีกรอบครับ    แล้วนำปลายสายไฟ   พันเทปติดปลาย
    ไม้แขวนเสื้อ  แล้วนำทางสายไฟไปยังไฟแก้มครับ  จัดการต่อสายไฟ   ประกอบเข้ารถ 

7.  ลองเปิดไฟดูครับ      ทีนี้เวลาเราใส่ไฟแก้มเข้าไปแล้ว   จะแกะยากมากครับ    เวลาเปลี่ยน
     หลอด  ก็ถอดบังโคลนเปลี่ยนหลอดเอานะครับ   อย่าแกะไฟออกมาบ่อย   ไม่ดีครับเดี๋ยวแตก

ใครเครื่องมือพร้อมทำดูนะครับ ผมทำเสร็จเรียบร้อยแล้ว

ขอบคุณสำหรับแหล่งที่มาข้อมูลครับ

Tle
เกย์ ขาจร
« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 01:55:01 pm »

ขอบคุณมากครับ ท่าจะยากเหมือนกัน
KoH-KaE
**

จิตพิสัย 3

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 06:31:39 pm »

แก้มเลี้ยว Honda  มี 2 สี หาซื้อได้ตามศูนย์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2010, 08:49:29 pm โดย What A Wonderful » บันทึกการเข้า
18-cr0wn
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 3

ไม่ได้เหลือ เเค่เบื่อของเก๊...

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 06:37:29 pm »

พี่ต๊อกสุดยอดดดดด

++ Stay Tuned...
++ O D ? I B ? ++
KoH-KaE
**

จิตพิสัย 3

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 06:45:45 pm »

:o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2010, 08:49:46 pm โดย What A Wonderful » บันทึกการเข้า
"" So_Lu_Na ""

จิตพิสัย 1

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 31, 2010, 09:49:52 pm »

ขอบคุณมากคับ  แหล่มเลยคับผม  ;D

yongyuth
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 31, 2010, 10:06:25 pm »

ขอบคุณครับ ท่าทางจะทำยากน่าดู  ;D
mspeedways
เกย์ ขาจร
« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 01, 2010, 08:38:10 pm »

ทางที่ดี หัยร้านทำสีหัยดีก่า  ;D

หรือร้านอื่น มีร้านไหนทำได้บ้างคับ
ACC@Bira
**

จิตพิสัย 0

AL สันโดด

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 20, 2010, 05:23:35 pm »

แหล่มเลยครับน้าต๊อก ;D
5A-FE
นักแข่งแชมป์ประเทศไทย

จิตพิสัย 1

ล้มเพราะก้าวไปข้างหน้า ดีกว่ายืนเต๊ะท่าอยู่กับที่

chicky_seed@hotmail.com
« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 21, 2010, 07:41:12 am »

ไฟเลี้ยวแก้มซื้อมาคู่ละเท่าไรครับ

ชายได้ตุ๊ด คือ สุดยอดมนุษย์ อุลต้าแมน
OtT

จิตพิสัย -1

khantarorose_a@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 09:43:16 am »

แจ่มๆ  :)
tamzaaaaa
เกย์ ขาจร
« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 10:37:16 pm »

เยี่ยมๆๆ เดวไปลองครับ ;) ;)
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์