หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาลมยางซึม (ยางหน้าครับ)  (อ่าน 3065 ครั้ง)
2012CHAI
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« เมื่อ: มีนาคม 16, 2014, 07:04:44 am »

ลมยางซึม ตรวจเช็คอย่างไรครับ  เติมลมมา 4 ล้อ หน้าหลังเท่ากัน
ขับไป 2 วันรู้สึกยางหน้า ลมซึมออก มองที่รูปยางเห็นได้ชัดครับ (ยังไม่มีที่เช็คลมยางนะครับ)
เวลาขับ ตอนเริ่มออกตัว ล้อคู่หน้าจะเอียงไปมาเห็นได้ชัด ทั้งที่ถนนก็เรียบ เข้าออกอยู่ทุกวัน
ขอคำแนะนำด้วยครับ  ปล. คู่หลังไม่เป็นนะครับ เคยลองไปเช็คที่ปั๊ม ลมยางเท่าเดิมครับ
BANK_TEIN
ประธานบอร์ด Soluna-club
Admin
*

จิตพิสัย 97

BANK_TEIN ประธานบอร์ด Soluna-club

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 16, 2014, 11:19:51 am »

โดนตะปูแน่นอนคับ   ต้องถอดมาเช๊ครั่วคับ
2012CHAI
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 16, 2014, 01:15:08 pm »

ขอบคุณครับ คุณ BANK
ถ้าตะปูทิ่ม แล้วทำไมจอดไว้ทั้งวันยางไม่แบนล่ะ ครับ ต้องเช็คอย่างอื่นนอกเหนือจากะปูมั้ยครับ
BANK_TEIN
Admin
*

จิตพิสัย 97

BANK_TEIN ประธานบอร์ด Soluna-club

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 16, 2014, 01:19:36 pm »

ขอบคุณครับ คุณ BANK
ถ้าตะปูทิ่ม แล้วทำไมจอดไว้ทั้งวันยางไม่แบนล่ะ ครับ ต้องเช็คอย่างอื่นนอกเหนือจากะปูมั้ยครับ

มันไม่แบนทันทีหรอกคับ  ลมมันจะค่อยๆซึมออกคับ   เพราะตะปูมันฝังอยู่คับ   แต่ถ้าถอดตะปูออกมะไหร่ ก็แบนทันทีคับ     ก็รีบไปปะที่ร้านคับ   
I3eeI2
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 0

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 16, 2014, 02:17:36 pm »

ถ้ามั่นใจว่าไม่โดนตะปูแน่นอน ลองเช็คจุ๊บลมกับ 2จุดนี้ก็ทำให้ซึมได้เหมือนกัน
nongso
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 16, 2014, 03:07:54 pm »

ขอแชร์ประสบการณ์ด้วยคนครับ
เคยเป็นลัอหลังขวา สองสามวันต้องเติมอีกแล้ว เช็คและเปลี่ยนจุ๊บก็ไม่หาย น้องช่างบางคนบอกว่าแม็กร้าว
สรุปสุดท้ายแม็กมันเก่าและเป็นขี้กลาก (???าษาของเขานะ) เอามาขัด ๆ พอประมาณตามขั้นตอน ใส่ล้อกลับ จบดีครับ
BANK_TEIN
Admin
*

จิตพิสัย 97

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 16, 2014, 04:11:53 pm »

อันดับแรกนะคับ  ที่เช็คง่ายๆคือ  ไปร้านปะยางเช็คดูก่อนคับ  ว่ามีตะปูฝังอยู่รึเปล่า  ถ้าไม่มีตะปู ค่อย ไล่มาที่จุกเติมลม  และ ตามดของล้อแม๊กคับ     ผมเองก็มีประสบการณ์การเปลี่ยนล้อ กับยางมาแล้ว ไม่ต่ำกว่า 10ชุด  ในหลายปีที่ผ่านมา   โอกาสที่เป้นไปได้มากที่สุดคือ โดนตะปูตำฝังอยู่คับ   ส่วนเรื่อง จุกลมซึมนี่ มีโอกาสน้อยมาก และ  แม๊กเป็นตามดก็น้อยเช่นกัน  คือพูดง่ายๆว่า ต้องดวงซวยจริงๆถึงจะเจอคับ   
BungNol
นักแข่งแชมป์ประเทศไทย

จิตพิสัย 7

Korat Zone.

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 16, 2014, 07:00:54 pm »

อันดับแรกนะคับ  ที่เช็คง่ายๆคือ  ไปร้านปะยางเช็คดูก่อนคับ  ว่ามีตะปูฝังอยู่รึเปล่า  ถ้าไม่มีตะปู ค่อย ไล่มาที่จุกเติมลม  และ ตามดของล้อแม๊กคับ     ผมเองก็มีประสบการณ์การเปลี่ยนล้อ กับยางมาแล้ว ไม่ต่ำกว่า 10ชุด  ในหลายปีที่ผ่านมา   โอกาสที่เป้นไปได้มากที่สุดคือ โดนตะปูตำฝังอยู่คับ   ส่วนเรื่อง จุกลมซึมนี่ มีโอกาสน้อยมาก และ  แม๊กเป็นตามดก็น้อยเช่นกัน  คือพูดง่ายๆว่า ต้องดวงซวยจริงๆถึงจะเจอคับ   

ผมว่าตะปูเหมือนคุนแบงค์ว่าแระคับ หรือไม่ก้อแบบที่ผมเคยเจอมา

เปนลวดเส้นแข็งๆใหญ่ประมาณ 1 มิล ยาวซัก 1 เซนติเมตร

เห็นจะได้คับ ผมมาเห็นตอนล้างรถในวันที่3-4ที่รู้สึกว่ายางซึม

น้ำแชมพูล้างรถมันไปโดนเรย เห็น เพราะลมที่ซึมมันไปดันฟองแชมพู

ออกมา แต่ถ้าไม่สังเกตุ ก้อจะหายากเหมือนกันคับ

โทร.080-146-3467   line. Bungnol
ถ้าไม่รู้จักช่วยตัวเองก็ไม่มีใครช่วยเรา"
pop_dgi
นักแข่งแชมป์โลก

จิตพิสัย 27

น้ำหยดติ๋งๆ ก็เต็มตุ่ม

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 02:34:47 pm »

เข้าร้านเช็คยางชัวร์สุดคร้าบ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์