หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องรถดับเองขณะวิ่งปกติ  (อ่าน 2540 ครั้ง)
nonny
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 07:46:51 am »

เรียน ผู้รู้ครับ

เนื่องจากวันเสาร์และวันนี้ทางกระผมได้ขับรถ Soluna ปี 97 ซึ่งติดแก็ส LPG หม้อต้ม AG.มาเป็นเวลา 4 ปีแล้ว ได้ขับไปอย่างปกติความเร็วประมาณ 80-90 รถวูบดับไปเองประมาณ 1 นาทีแล้วไฟเครื่องยนต์ก็โชว์ดีที่ว่าไม่ค่อยมีรถวิ่งตามมาจึงทำการชลอหลบข้างทางแล้วทำการดับเครื่องสตาทใหม่อีกรอบเป็นน้ำมันแล้วเหยียบคันเร่งสับเป็นแก็สเหมือนเดิม พอไฟแก็สโชว์สีฟ้าก็เครื่องดับวูบครับ แก็สมีประมาณครึ่งถัง ตอนนี้ใช้เป็นน้ำมันอย่างเดียวทางผมพึ่งไปล้างปีดผีเสื้อมาประมาณ 1 เดือนได้ครับรอบนิ่งดีครับ สาเหตุเกิดจากอะไรถามผู้รู้เพื่อแนะนำให้หน่อยครับ
1.เป็นจากหม้อต้มหรือเปล่าครับ
2.หรือจากต้องไล่อากาศ
3.ต้องจูนแก็สใหม่หรือเปล่าครับ
ขอบพระคุณมากครับ

anek44
นักแข่งแชมป์ประเทศไทย

จิตพิสัย 12

anek44@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 09:54:13 pm »

ตอนที่เป็นลองเปิดฝากระโปรงหน้าดูครับ ว่าหม้อต้มเป็นน้ำแข็งเกาะหรือเปล่า ถ้าเป็นแสดงว่าน้ำร้อนมาต้มแก๊สไม่วนครับ
???????
นักแข่งแชมป์โลก

จิตพิสัย 11

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 10:06:10 pm »

รอผู้รู้มาตอบคับ!!
ผมไม่ค่อยรู้พวกเซตแกสคับ
!!รถผมยังกิน91อยู่!!
Peak
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 11:12:00 pm »

ตอนที่เป็นลองเปิดฝากระโปรงหน้าดูครับ ว่าหม้อต้มเป็นน้ำแข็งเกาะหรือเปล่า ถ้าเป็นแสดงว่าน้ำร้อนมาต้มแก๊สไม่วนครับ

คิดว่าเป็นที่หม้อต้มเป็นน้ำแข็งครับ  ลองเปิดฝากระโปรงหน้าดูที่หม้อต้มแก๊ส  จะเป็นสีขาวปกคลุมด้วยน้ำแข็งครับ  ซึ่งน้ำที่หม้อน้ำขึ้นมาเลี้ยงที่หม้อต้มไม่ได้ครับ  ต้องจอดรถนานครับ ถึงจะสตาร์ด ติดครับ  และดูด้วยครับว่าน้ำในหม้อน้ำหน้ารถ  แห้งหรือไม่  ไม่งั้นจะลามไปอย่างอื่นด้วยครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์