หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกใหม่ ปทุมฯ-คลองสาม รายงานตัวครับ ^o^ พร้อมขอคำแนะนำ  (อ่าน 12376 ครั้ง)
patchayas
นักแข่งแชมป์ประเทศไทย

จิตพิสัย 1

เว็บไซต์ อีเมล์
« เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 10:50:53 am »

พอดีได้รถมาใช้(ก่อนรุ่นหยดน้ำมุมส้ม)รถปีน่าจะ 2000 สีทอง  1.5 GLI เกียร์ออโต้ พวงมาลัยมีแอร์แบค  มือจับเปิดประตูเป็นสีดำ เป็นสมบัติตกทอด
ทดสอบขับจาก เชียงรายมาปทุมฯ กินน้ำมัน แก๊สโซฮอล 91 อัตรการสิ้นเปลืง 15โล/ลิตร  ใช้จนหมดถังเลย  ถึงกทม. เติม 91 ธรรมดา แล้วจอดทิ้งใว้ครับ
อยากทราบว่า  อัตราการสิ้นเปลือง ปกติไหมครับ

-  แอร์มีปัญหาครับ  ขับขี่แรกๆก็ดีอยู่หรอกครับ  แต่ขี่ไปซัก 2ร้อย 3ร้อยโลแล้วมีอาการ ไม่เย็น มีแต่ลมออกมา T_T!
ต้องปิดแอร์แล้วเปิดกระจกขับไปซัก 50 - ร้อยโล ค่อยเปิดแอร์ใหม่ ก็ยังเย็นอีก แต่จะเวียนเป็นอย่างนี้เรื่อยๆ ทุก 2ร้อย - 3 ร้อยโล(รอบเครื่องปกติดี)
มันเป็นอะไรครับ  อาการหนักไหม  ใครพอทราบครับ

-  ทีนี้ได้เวลาเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง  อยากทราบว่าสมาชิก เปลี่ยนน้ำนันเครื่อง ยี่ห้อใด กี่ลิตรครับ เพราะคู่มือรถไม่มีครับ ขอสอบถามสมาชิกด้วย
ใครใช้ X1R สารหล่อลื่นห้องเครื่อง + ผสมน้ำมันเชื้อเพลิงบ้างครับ  พอดีคุณพ่อซื้อมาแล้ว  เลยจำเป็นต้องใช้

-  ไฟท้าย ไฟเบรก ขาด อยากทราบว่าไปซื้อหลอดที่ไหน กี่วัตร กี่บาท ครับ

ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่าน และขอบคุณทุกคำตอบครับ

???????
นักแข่งแชมป์โลก

จิตพิสัย 11

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 12:36:53 pm »

ดีคับ ผมหนึ่ง คับ ชื่อในบอด น้ำเยิ้ม คับ
ยังไงก็ขอต้อนรับสู่บ้านที่อบอุ่นหลังนี้คับ
ผมก็วิ่ง แถวๆนั้นบ้างคับ
patchayas

จิตพิสัย 1

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 01:26:16 pm »

ยิ้นดีที่ได้รู้จักครับ คุณน้ำเยิ้ม

ถามอีกข้อครับ  ถ้าผมจะเปลี่ยนมาใช้ น้ำมันแก๊สโซลฮอล์ 91 เลยได้ไหมครับ ต้องปรับเปลี่ยนอะไรไหม 
ปล.รถผมเดิมมทุกอย่างเลยครับ

Run
เกย์ ขาจร
« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 01:53:13 pm »

ยินดีที่ได้รู้ขจักผมก้อสมาชิค ริมคลองเหมือนกันครับ คลอง1 ครับ
ชายแมน ลั๊นล๊า
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 0

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 01:55:09 pm »

คงจาอาการเดียวกัน คือ ตู้แอร์ตัน มันมีฝุ่นเกาะเยอะ พอเปิดแอร์แล้วมันเป็นน้ำแข็ง ลมผ่านไม่ได้

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น เรื่องแอร์ มันต้องเริ่มดูไปทีละจุดนะครับ
เช็คทีละอย่าง
ตู้แอร น้ำยาแอร์ คอมแอร์

ถ้ามีเวลาลองเอาไปให้พี่โจดูได้คับ

patchayas

จิตพิสัย 1

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 02:23:58 pm »

ยินดีที่ได้รู้จักครับ  คุณรัน  คลองสามรถติดมาก    555

เดี๋ยวว่าจะลองค่อยๆทำไปครับ  ขอคำชี้แนะจากทุกคนด้วยครับ
บ้านพี่โจ้ผมยังไม่รู้ครับว่าอยู่ไหน  เดี๋ยวต้องศึกษา หาเวลาว่าจะแวะเวียนไปเยี่ยมครับ

Lufy
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย -1

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 02:30:07 pm »

ถามหลายข้อจัง

เรื่องแอร์รถผมเคยเปนคับ ต้องเปิดกับปิดสลับกันตลอดทาง แต่แก้ถูกสาเหต  เปลี่ยนวาว ล้างแอร์ อัดน้ำยา เด๋วนี้มีหนาวคับ

น้ำมันเครื่องกี่ลิตไม่รู้ แต่เวลาเปี่ยนเหนช่างหิ้วถัง 4 ลิตร แถมอีก 1 ลิตรไปทุกที

หลอดไฟท้ายกับไฟเบรกเป็นดวงเดียวกันคับ มี 2 ไส้ แบบเขี้ยว ของเดิม 5 w

แต่ผมซื้อหาวัตเท่าเดิมไม่ได้ตอนนี้ใส่ 10 w ราคาหลอดละ 10 บาทซื้อมาปาหัวหมาเล่นยังได้
patchayas

จิตพิสัย 1

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 04:33:52 pm »

ถามหลายข้อจัง

เรื่องแอร์รถผมเคยเปนคับ ต้องเปิดกับปิดสลับกันตลอดทาง แต่แก้ถูกสาเหต  เปลี่ยนวาว ล้างแอร์ อัดน้ำยา เด๋วนี้มีหนาวคับ

น้ำมันเครื่องกี่ลิตไม่รู้ แต่เวลาเปี่ยนเหนช่างหิ้วถัง 4 ลิตร แถมอีก 1 ลิตรไปทุกที

หลอดไฟท้ายกับไฟเบรกเป็นดวงเดียวกันคับ มี 2 ไส้ แบบเขี้ยว ของเดิม 5 w

แต่ผมซื้อหาวัตเท่าเดิมไม่ได้ตอนนี้ใส่ 10 w ราคาหลอดละ 10 บาทซื้อมาปาหัวหมาเล่นยังได้

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ พี่ Lufy

Nopparat

จิตพิสัย 3

Northern ~ Zone @ Lampang

Nopp.5@hotmail.com - -
« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 05:06:39 pm »

??? เเนะนำตัวหรือถามเนี่ย
เเต่ก็ยินดีที่ได้รู้จักครับเเต่ขอไม่ตอบคพถามนะ
ผม ชือ นพ คับ เเกนนำโซนเหนือ
ว่างๆก็มาได้ครับสามชิกอยู่กระจัดกระจายกันไปในเเต่ละจังหวัดคับบบบบ
patchayas

จิตพิสัย 1

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 05:57:26 pm »

??? เเนะนำตัวหรือถามเนี่ย
เเต่ก็ยินดีที่ได้รู้จักครับเเต่ขอไม่ตอบคพถามนะ
ผม ชือ นพ คับ เเกนนำโซนเหนือ
ว่างๆก็มาได้ครับสามชิกอยู่กระจัดกระจายกันไปในเเต่ละจังหวัดคับบบบบ

ยินดีที่ได้รู้จักคุณนพครับ พอดีจะตั้งกระทู้แนะนำตัวแหละครับ ว่าอยู่คลองสาม

แต่ว่ารถมีปัญหา ก็เลยสอบถามด้วยเพื่อนไม่ให้เป็นการเสียแวลา  และถ้าตั้งกระทู้อีกก็เกรงว่ากระทู้ท่านอื่นจะตก

ก่อนหน้านี้ก็เข้ามาดูบ้างแต่ไม่ได้สมัครเป็นสมาชิก เห็นว่าอบอุ่นเลยอยากร่วมเป็นสมาชิก

ถ้ากระทู้ผมผิดกฏหรือไม่สุ???าพก็ขออ???ัยด้วยครับ

Nopparat

จิตพิสัย 3

Northern ~ Zone @ Lampang

Nopp.5@hotmail.com - -
« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 07:06:36 pm »

อิอิ ไม่เปนไรคับ คลับนี้อบอุ่นอยู่เเล้วคับบบบ ;D
ดูเเลกับเเบบครอบครัว ว่าเเต่อยุ๋โซนไหนก็ไปที่โซนนั้นได้เลยคับบบ ;D

http://www.soluna-club.com/index.php?board=12.0 ;D
MAX_IE45544PNM
มือใหม่หัดแข่ง
**

จิตพิสัย 1

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 09:04:20 pm »

สวัสดีครับ ผมแม็กครับ ราชมงคล คลองหกครับ

ผ่านคลองสามประจำ (ไปเดินเล่น Future กับ เซียร์บ่อยๆครับ)

เรื่องแอร์ก็ตามพี่ๆเค้าว่าไว้ครับ ผมไม่เคยเจอเหมือนกันครับ

เรื่องน้ำมันเครื่องผมใช้ ปตท. PTT Racing 5w-50 ครับ 4 ลิตร 1,250 แถมบัตรเติมน้ำมัน 500 ครับ

ไฟท้ายเปลี่ยนมาเกือบปีแล้วครับ ใช้ 10/28วัตต์ครับ ถ้าจำไม่ผิด ตอนนั้น หลอดละ 50 หรือเท่าไหร่จำไม่ได้ครับ

น้ำมันผมว่าอย่าใช้ Gas 91 เลยครับ ในคู่มือบอกว่า เบนซิล 95 อย่าต่ำครับ ใช้ Gas 95 ดีกว่าเยอะเลย
???????

จิตพิสัย 11

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 10:40:30 pm »

ยิ้นดีที่ได้รู้จักครับ คุณน้ำเยิ้ม

ถามอีกข้อครับ  ถ้าผมจะเปลี่ยนมาใช้ น้ำมันแก๊สโซลฮอล์ 91 เลยได้ไหมครับ ต้องปรับเปลี่ยนอะไรไหม  
ปล.รถผมเดิมมทุกอย่างเลยครับ
ผมใช้91เดิมๆคับแพงหน่อยแต่
ขับแล้วสบายใจคับ ถ้าแนะนำก็คงไม่มีอะไรมากคับ  91  ถ้าใช้ได้จะดีมากๆแต่
เปลืองคับ
แกสโซฮอลโดยส่วนตัวผมไม่ได้ใช้อะคับ
เพราะมันระเหยไวมากๆและไปกัดระบบ???ายในทางเดินน้ำมันคับระยะยาวไม่ดีแน่ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2011, 10:45:28 pm โดย น้ำเยิ้ม » บันทึกการเข้า
seasanak
นักแข่งมืออาชีพ

จิตพิสัย 8

จำนวนเต็ม 4 ใช่ว่าจะต้องมาจาก 2 + 2 เสมอไป

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 11:11:57 pm »

ยินดี และ สวัสดีครับ ผมอยู่คลองสี่  ลำลูกกาครับ
- แอร์เย็นไม่ตลอดเวลาลองสังเกตุดูนะครับ เวลาแอร์ทำงานมีความเย็นออกมาน่ะ ดูที่คอมแอร์ว่าหน้าคลัทช์แอร์จับอยู่ทำให้น้ำยาแอร์ไหลในระบบหน้าคลัทช์จับแล้วมองเห็นยังไงก็จำไว้  ใช้รถไปตามปกติเมื่อแอร์ไม่เย็นแบบที่เล่ามาจอดรถติดเครื่องและเปิดแอร์ไว้นะครับเปิดฝากระโปรงแล้วมองดูที่คอมแอร์ว่าหน้าคลัทช์จับอยู่หรือเปล่าหรือว่าไม่จับแล้วหมายถึงไม่หมุนไปพร้อมกับรอบเครื่องน่ะครับ ถ้าหน้าคลัทช์ไม่หมุนแล้ว สาเหตุหลักเกิดจากขดลวด???ายในของชุดคลัทช์ที่ทำหน้าที่สร้างอำนาจแม่เหล็กให้คลัทช์มีการดูดจับกับคอมแอร์ล้าหรือหมดแรงหรือที่เรียกว่าแม่เหล็กเสื่อม ก็เข้าร้านเปลี่ยนได้ครับ  . รอเพื่อนๆสมาชิกมาให้คำแนะนำอีกนะครับ

ทำวันนี้ไม่ให้ด้อยกว่าเมื่อวาน เพื่อ ให้วันพรุ่งนี้ยังมีสำหรับเรา
u al50
เกย์ ขาจร
« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 11:17:17 pm »

สวัสดีคับผมอยู่คลองคับเพิ่งย้ายมาจากคลอง3คับ

ทนรถติดไม่ไหว
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์