หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การแจ้งเปลี่ยนหมายเลขเครื่องยนต์  (อ่าน 3625 ครั้ง)
rong auto
นักแข่งแชมป์ประเทศไทย

จิตพิสัย 12

« เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 04:26:47 pm »

ขอสอบถามนิดครับ ในกรณีที่เราซื้อเครื่องที่เจ้าของเก่ายกลง แล้วขายทั้งต้ว ถ้าเราซื้อไปติดตั้งแทนเครื่องเก่า จะแจ้งเปลี่ยนหมายเลขเครื่องได้หรือป่าวครับ พอดีรถผมชนมาแล้วมันมีน้ำรั่วออกมาจากแท่นเครื่องตัวบน ที่อยู่หน้าเครื่องไม่แน่ใจว่าเสื้อสูบจะแตกหรือป่าว เห็นมีสมากชิกลงขายเครื่องอยู่เลยวาจะซื้อไปเปลี่ยน แต่ไม่มีใบคุมเครื่องที่จะไปแจ้งทางขนส่ง
พ่อน้องนาย
นักแข่งมืออาชีพ

จิตพิสัย 12

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 05:00:18 pm »

ขอสอบถามนิดครับ ในกรณีที่เราซื้อเครื่องที่เจ้าของเก่ายกลง แล้วขายทั้งต้ว ถ้าเราซื้อไปติดตั้งแทนเครื่องเก่า จะแจ้งเปลี่ยนหมายเลขเครื่องได้หรือป่าวครับ พอดีรถผมชนมาแล้วมันมีน้ำรั่วออกมาจากแท่นเครื่องตัวบน ที่อยู่หน้าเครื่องไม่แน่ใจว่าเสื้อสูบจะแตกหรือป่าว เห็นมีสมากชิกลงขายเครื่องอยู่เลยวาจะซื้อไปเปลี่ยน แต่ไม่มีใบคุมเครื่องที่จะไปแจ้งทางขนส่ง
ได้ครับ  แต่คุณต้องมีใบซื้อขายเครื่องยนต์ระบุหมายเลขเครื่องยนต์ และเจ้าของที่ขายต้องแจ้งยกเลิกการใช้ หรือแจ้งเปลี่ยนเครื่องยนต์แทนเครื่องที่จะขายให้คุณ ***ถ้าไม่ได้แจ้งขนส่ง หมายเลขเครื่องยนต์นั้นมันจะค้างอยู่ในระบบของขนส่ง ซึ่งเมื่อคุณไปแจ้งเปลี่ยนเครื่องมันก็จะซ้ำกันทำให้แจ้งเปลี่ยนไม่ได้  ***หรืออีกวิธี (ไม่ถูกฎหมายแต่มีทำกันเยอะในกรณีเครื่องยนต์ตรงรุ่นเดียวกัน ก็จะใช้วิธีตอกหมายเลขเครื่องตัวเก่าลงบนเครื่องตัวใหม่ ค่าใช้จ่ายประมาณ 1 พันบาท และควรตอกก่อนยกใส่รถนะครับ และไม่ต้องแจ้งขนส่งครับ)

rong auto
นักแข่งแชมป์ประเทศไทย

จิตพิสัย 12

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 08:33:15 am »

ไม่ต้องแจ้งก็ได้คับ ถ้าไม่ได้ขายต่อ เพราะว่าเครื่องตัวที่ลงไปเดี๋ยวก็จะมีอาการเหมือนเดิม มันจะแจ้งเปลี่ยนไม่รู้กี่ตัวต่อกี่ตัว
ถ้าสบายใจก็ไปแจ้ง  สำหรับผม2ตัวแล้วยังไม่เคยแจ้งเลย คนในบ้านยังไม่รู้ด้วยซ้ำ5555
แล้วเวลาเราไปต่อทะเบียน ต้องขูดเลขเครื่องด้วย จะทำยังงัยครับ รถยังผ่อนไฟแนน อยู่ครับ
nongpom
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 09:42:10 am »

ถ้ารถยังติดไฟแนน ผมแนะนำ 2 ข้อ
1.งบมากเปลี่ยนเครื่องยนต์ ตัวใหม่ แต่ต้องให้ทางอู่หาเอกสารให้ครบถ้วน แต่ต้องเก็บเครื่องยนต์เก่าไว้ เพื่อสำหรับขูดเลขเครื่อง
2 ถ้างบน้อย ลองคุยกับอู่ดู ให้เขาหาซื้อเครื่องที่ไม่มีหมายเลข แล้วให้ทางอู่ที่จะวางดำเนินการเรื่องตอกเลขให้ตรงกับเครื่องเดิม
อันนี้ไม่ต้องไปแจ้งขนส่ง แต่ต้องหาที่ตอกเลขเครื่องเนียนๆๆ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์