หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องหม้อแก๊สระบบดูดครับและปั๊มน้ำ  (อ่าน 1794 ครั้ง)
Golf03
มือใหม่หัดแข่ง
**

จิตพิสัย 0

juner_golf03@hotmail.com
« เมื่อ: ธันวาคม 21, 2013, 02:58:22 pm »

พอดีเมื่อเช้าสตาทรถวิ่งออกจากบ้านมาปกติวิ่งมาได้ประมา10กิโล แล้วหม้อต้มเกิดเป็นน้ำแข็ง ต้องแก้ไขอย่างไรบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2013, 11:44:34 am โดย Golf03 » บันทึกการเข้า

[/url]
amornlit
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2013, 04:43:33 pm »

ขออนุญาตตอบนะครับ (น้องใหม่)  ลองดูระบบน้ำร้อนที่หมุนเข้าหม้อต้มครับ มีท่อน้ำร้อน(ท่อยางสีดำ) สองท่อ ลองอุ่นเครื่องสักพักหรือวิ่งสักสิบนาที แล้วลองจับดู ถ้าเย็นแสดงว่าน้ำไม่วนเข้าหม้อต้ม สิ่งที่ต้องสงสัย 1.เทอร์โมสตรัท 2.ปั๊มน้ำ 3.ระบบระบายความร้อนตัน (หม้อต้ม,หม้อน้ำ,ปั๊มน้ำ,หม้อต้ม,ท่อน้ำ)  แต่ว่าติดแก๊สมานานยังครับ ถ้าติดมานานแล้วไม่มีอาการแต่เพิ่งเป็นลองดูที่บอกด้านบนครับ แต่ถ้าเพิ่งติดแก๊สมาแล้วอาการหม้อต้มเย็นลองดูตำแหน่งการติดตั้งหม้อต้ม และท่อน้ำร้อนที่เอามาเลี้ยงหม้อต้มว่าเอามาจากไหนถ้าเอามาจากคอน้ำหลังเครื่องไม่น่าจะเกิดอาการนี้นะครับ ที่รถผมเคยเป็นคือต่อสามทางจากท่อหลังหม้อน้ำแยกออกมาน้ำมันไม่ร้อนครับแถมหม้อต้มยังสูงกว่าฝาสูบอีก(ปวดหัวเลย)
แก้ไขโดย   1.เปลี่ยนท่อทางน้ำร้อนเอามาจากคอน้ำหลังเครื่อง (เก่าญี่ปุ่น พร้อมเทอร์โมสตรัท 500 บาท) ทำเองเลยประหยัด
                                           2.เปลี่ยนตำแหน่งหม้อต้มให้ต่ำกว่าฝาสูบ
 ลองทำดูครับ ไล่จากถูกไปหาแพง จำเลยสุดท้าย หม้อต้ม ครับ       
Golf03
**

จิตพิสัย 0

juner_golf03@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2013, 04:52:13 pm »

ขอบคุณคับเดี๋ยวเย็นนี้จะลองแก้ไขดูคับ

[/url]
TO
**

จิตพิสัย -1

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2013, 08:15:38 pm »

วาล์วน้ำครับก็มีส่วนรถผมโดนมาว่า วาล์วมันค้างทำให้น้ำไม่ร้อนแต่ไม่มีผลกับเครื่องแต่มีผลกับหม้อต้มครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์