หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากล้างทำความสะอาดเครื่องและอะไหล่ต่างๆใต้ฝากระโปรงหน้า  (อ่าน 9028 ครั้ง)
LKB
เกย์ ขาจร
« เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 12:38:00 pm »

อยากล้างทำความสะอาดเครื่องและอะไหล่ต่างๆใต้ฝากระโปรงหน้าช่วยแนะนำร้านหน่อยครับช่วงนี้หน้าฝนรถสกปรกบ่อย

และอีกนิดนึงด้านข้างรถโดนสีน้ำมันรองพื้นทาเหล็กกระเด็นใส่จะใช้อะไรล้างออกดีครับหรือต้องให้ร้านขัดสีทำดีครับ
noomcarcare
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 02:35:01 pm »

เข้าร้านคาร์แคร์แล้วปรึกษาดูคับ  ;)
น้องเสือ
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 1

l_kamikaze@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 03:35:35 pm »

ผมว่าถ้าไม่จำเป็นก็อย่าไปยุ่งกับมันเลยครับ
อาจแรงไปนะ ข้างในสวยไม่ได้เกี่ยวกับความเร็วหรือประหยัดเลยครับ

ปอลอ.ส่วนเรื่องสี ลองกาน่า ที่ครีมขัดพลาสติก กระปุก 50-70 บาท ลองดูครับ แต่อย่าเยอะนะ

โตขึ้น ผมอยากเป็นเสือ
Run
เกย์ ขาจร
« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 04:04:39 pm »

ผมเคยล้างห้องเครื่องเเล้วครับ (ล้างเเล้วมันยังไม่เเห้งขับกลับบ้านผลสรุป ไดร์ชาร์จ เสียครับ งานเข้าครับ)โดนเข้าให้ต้องซื่อมาเปลี่ยน1200 บาท อะ
hs7uyp
มือใหม่หัดแข่ง
**

จิตพิสัย 1

komplew_80@hotmail.com
« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 11:33:38 pm »

ห้องเครื่องถ้าคราว ๆ ก็ผ้าชุบน้ำยาล้างจานจาง ๆเช็ดครับ ถ้าอยากสะอาดก็เข้าคาร์แคร์ดีๆ ก็ 650 บาท ส่วนสีน้ำมันก็ใช้ผ้าชุบน้ำมันสนค่อย ๆ เช็ดเดี่ยวออกครับ
LKB
เกย์ ขาจร
« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2010, 12:37:41 pm »

ถ้าเข้าคาร์แคโดยล้างด้วยโฟมจะมีข้อดีข้อเสียต่อเครื่องยนต์หรือปล่าวครับ
BANK_TEIN
ประธานบอร์ด Soluna-club
Admin
*

จิตพิสัย 97

BANK_TEIN ประธานบอร์ด Soluna-club

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2010, 12:42:49 pm »

เพิ่งไปล้างมาไม่นานครับ ก็ไม่มีผลเสียอะไร ถ้าเค้าล้างแบบถูกวิธี  เอาถุงคุมไดร์ชาร์ต และจานจ่าย อย่าให้น้ำเข้า   จากนั้นเค้าก้จะใช้น้ำยากัดคราบน้ำมันที่ติดฝังอยู่ ทิ้งไว้สักพัก จากนั้นก็ เอาฟองน้ำขัด  แล้วก็เอาน้ำฉีดออก   ข้นตอนสุดท้ายคือเอาพ่นแว๊คให้มันเงางามครับ
r_nan
**

จิตพิสัย 0

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 08:21:16 am »

เพิ่งไปล้างมาไม่นานครับ ก็ไม่มีผลเสียอะไร ถ้าเค้าล้างแบบถูกวิธี  เอาถุงคุมไดร์ชาร์ต และจานจ่าย อย่าให้น้ำเข้า   จากนั้นเค้าก้จะใช้น้ำยากัดคราบน้ำมันที่ติดฝังอยู่ ทิ้งไว้สักพัก จากนั้นก็ เอาฟองน้ำขัด  แล้วก็เอาน้ำฉีดออก   ข้นตอนสุดท้ายคือเอาพ่นแว๊คให้มันเงางามครับ

อย่าว่าโง่โง้นงี้เลยนะแบงค์ ไอ้ไดร์ชาร์ตกับจานจ่ายเนี่ยหน้าตามันเป็นยังไง ปกติชอบล้างรถเองถ้าคลุมไอ้2อย่างนี้แล้ว ล้างเองแบบใช้แชมพูล้างรถใช้น้ำสายยางฉีดๆ มันจะเป็นไรมั้ย หรือไม่ควรคะ
Mario Land
นักแข่งแชมป์โลก

จิตพิสัย -1

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2010, 11:00:16 pm »

อย่าว่าโง่โง้นงี้เลยนะแบงค์ ไอ้ไดร์ชาร์ตกับจานจ่ายเนี่ยหน้าตามันเป็นยังไง ปกติชอบล้างรถเองถ้าคลุมไอ้2อย่างนี้แล้ว ล้างเองแบบใช้แชมพูล้างรถใช้น้ำสายยางฉีดๆ มันจะเป็นไรมั้ย หรือไม่ควรคะ

มารอคำตอบด้วยคับ
montle
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 05:10:14 pm »

ก้ต้องระวังมากๆครับ ผมเคยจัดเองแล้ว(แต่ไม่ได้เอาอะไรคลุมป้องกันพวกอุปกรณ์ แบบว่า แค่ล้างนิดหน่อยเอง)

ผลคือ เครือ่งเดินไม่เรียบ เหมือนทำงานไม่ครบสูบ ก็ขับไปซัก ห้าโล แล้วก็ดับเครือ่ง แล้วสตาร์ทใหม่ มันก็ไม่ติด เลยทิ้งไว้วันนึง(ตากแดด) วันต่อมาก็เหมือนเดิม  ;D
nui_akeampon
**

จิตพิสัย 0

หนุ่ย โซนนน

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 01:18:49 pm »

เพิ่งไปล้างมาเองคับ 310 บาท ล้างสีดูดฝุ่น อัดฉีด ล้างห้องเครื่อง คาร์แคร์ หลังอู่ ธนอนันต์ แถวซอยกันตนา นนทบุรี
ไม่ต้องกล้วล้างแล้วสาตร์ทไม่ติด

*** จงรักษาความดี ดุจเกลือรักษาความเค็ม ***
               *** เด็กบ้าน'เด็จ ***
kENG
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 03:33:39 pm »

มารอคำตอบด้วยคับ

มองเห็นส่วนไหนเป็นสายไฟ ลวดทองแดง อะไรพวกนี้ก็เลี่ยงๆน้ำไว้ ครับ
ล้างแบบเซฟๆ เอาผ้าชุบน้ำเช็ดก็พอครับ อย่าถึงขั้นสายยางฉีดเลย
aumpja
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 1

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 23, 2011, 10:30:13 am »

ไม่ทราบว่า คุณแบ็งค์ ทำที่ไหนคะ่ แล้วค่าใช้จ่ายเท่าไร อยากทำบ้างแต่กลัวมีปัญหา

สิ่งที่ชอบคือสิ่งที่ใช่ สิ่งที่ไหม้ต้องสีดำๆ
pol2004
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 02:34:52 pm »

ผมล้างบ่อยมาก สิบกว่าปีมาแล้ว เท่าๆกับอายุรถแหล่ะ ไม่มีปัญหาอะไรครับ  ใช้น้ำยาล้างจาน กับใช้น้ำสายยาง รดเอา ไม่ใช่ฉีดนะครับ

แต่ไม่เคยแบบล้างไม่แห้งแล้วใช้งานนะ  เลยไม่รู้ว่ามันจะเกิดปัญหากับ ไดชาร์ดหรือว่าจานจ่าย เพราะเท่าที่ดูๆ พวกอุปกรณ์เหล่านี้มันน้ำไม่เข้านี่นา

แต่อาจจะมีนะครับสำหรับคันที่ที่เคยซ่อมเคยถอดหรืิอเปิดซ่อม อาจจะเกิดช่องให้น้ำซึมเข้าได้ หรือขั้วไฟที่พันไม่สนิท เวลาล้างก็ระวังเอาละกันครับสำหรับจุดล่อแหลมเหล่านี้
Lufy
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย -1

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 03:04:09 pm »

http://www.soluna-club.com/index.php?topic=26478.0

กระทู้นี้เลยคับ ไปใช้บริการมาแล้ว 120 บาท ถูกใจคับ ล้างดีมีเคลือบน้ำยาห้องเครื่องด้วย
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์