หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: น้องใหมอยากจะขอคำแนนะนำจากพี่ๆที่มากประสบการณ์เรื่อง อัตราการสิ้นเปลืองแก๊ส LPG  (อ่าน 2145 ครั้ง)
Look_Tao+
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 02:10:23 pm »

ผมน้องใหม่  พึ่งได้เจ้าน้องโซ  หยดน้ำ ปี2001  ระบบดูด(สองระบบ)  เป็นรถคันแรกในชีวิต ^ ^  ซื้อมาจากเต๊น ไมล์อยู่ที่ 120,000

คืออยากจะขอคำแนนะนำจากพี่ๆที่มากประสบการณ์เรื่อง  อัตราการสิ้นเปลืองแก๊ส LPG

1. คือผมเติมแกีสไปเต็มถัง  38 L. ( 500B.) 12.99/L 
2. เส้นทางการเดินทาง  ซ.พาณิชยธน - เพชรเกษม 77 ไปกับประมาณ 50 โล ( รถไม่คอยติดมากครับ )

* ลองวิ่งโดยใช้เข็มไมล์จับระยะทาง ( 1. พอวิ่งได้ประมาณ 220 ไฟแดงเริ่มขึ้น  เลยลองวิ่งไปอีกจนถึง 250 คร่าวนี้กลัวว่าแก๊สจะหมดเลยเติมอีกครั้ง     
  * ทุกวันนี้เติมประมาณ 300 ไฟเขียวขึ้นมา 2 ดวง  พอเริ่มขับเข้าวันที่สองตอนกับบ้านก็เหลือประมาณ สีเขียวดวงเดียวใกล้จะแดง TOT

- ผมเลยอยากขอความคิดเห็นจากพี่ๆ  ว่ารถของผมนั้นกินแก๊สมากไปไหมครับ
ต้องขอโทดด้วยนะครับถ้า  อธิบายไม่ละเอียด  แต่ผมไม่มีความรู้เรื่องรถเลยจิงๆ  และก็ไม่รู้จะปรึกษาไคร  พอดีเห็นว่า Soluna นั้นมี Club และได้อ่านในหลายๆกระทู้  ก็รู้สึกอุ่นใจที่ยังมีสังคมนี้อยู่เพราะ  ในทุกๆคำถาม  และ คำตอบนั้นเป็นประโยชน์กับผมมากจิงๆ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ  ขอฝากตัวด้วยครับ
Tao+

solu
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 2

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 07:26:33 pm »

วิธีหาค่าอัตราการสิ้นเปลืองแก๊ส ง่ายๆ
 1. ให้เติมเต็มถังก่อน
 2. รีเซ็ตตัวเลขบอกระยะทางใหม่
 3. นำใช้รถตามปกติ
 4. เมื่อถึงคราวต้องเติมแก๊ส ให้เติมให้เต็มถังเหมือนเดิม แล้ว จดบันทึกปริมาณแก๊ส ว่า เราเติมเต็มถัง ใช้ไปกี่ลิตร
 5. ดูระยะทางที่หน้าปัด แล้วเอาปริมาณแก๊สที่ใช้ไป มาหาร เช่น วิ่ง 300 กม. ใช้แก๊สไป 35 ลิตร
     ก็จะได้อัตราการสิ้นเปลืองเฉลี่ยประมาณ 300/35 = 8.57 กม./ลิตร
  *** ถ้ารถใช้ในเมือง ก็น่าจะประมาณ 8-12กม./ลิตร ทั้งนี้ ก็ขึ้นอยู่กับส???าพการจราจร รถเกียร์ธรรมดาหรือออโต้ และลักษณะการขับขี่ของแต่ละบุคคล ส???าพของเครื่องยนต์ ตลอดจนฝีมือในการจูนแก๊สของช่างที่ติดตั้ง ด้วย

สำหรับไฟบอกปริมาณแก๊ส บางทีเอาแหน่นอนกับมันไม่ได้ อาจจะต้องปรับตั้งใหม่ ยังงัยลองทำตามนี้ดูก่อน
         http://www.soluna-club.com/index.php?topic=47552.0

Look_Tao+
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 08:11:15 pm »

ขอบคุณครับ สำหรับความรู้ และ แนวทาง  ผมจะลองไปทำตามที่แนนะนำมานะครับ ( อุ่นใจจิง )
ไม่เสียแรงที่ตัดสินใจเลืกน้อง โซ!!     แถมพี่ๆใน Club ยังสนใจและดูแลน้องใหม่  เมื่อมีปัญหา

สุโก๊ย..... SoluNa Club  ^  ^

ขอบคุณครับ
tadee
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 10:54:44 pm »

ถูกต้องแล้วครับ คุณ Solu ก้อใช้วิธีนี้มาเหมือนกัน ผมขับออโต้หัวฉีด ไปกลับรับส่งลูกไปโรงเรียน ติดไฟแดงวิ่งในซอบไรเงี้ย ก้อได้ 8.5.6 ประมาณเนี้ย แต่ผมเติมแก๊สถูก ของ วี ทู แก๊ส มีหลายสาขา ในกรุงเทพฯ สาขาซอยนวจจันทร์ 12.30 บาท เติมทุก 100 รับน้ำ 1 ขวด แถมคูปอง 1 ใบ คูปองมีค่า 5 บาท แลกของได้หลายอย่าง แท็กซี่เติมเยอะครับสมาชิกเราน่าจะใช้บริการกันหลายคนนะครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์