หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รอบเดินเบาไม่นิ่ง  (อ่าน 2362 ครั้ง)
yongyuta
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

yongyut@hotmail.com
« เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 10:26:03 pm »

ผมไปติดแก๊สหัวฉีดมาครับ (AG Compact) เป็นมือใหม่มีคำถามหน่อยครับ
1. ติดมาได้ 1 สัปดาห์รอบเดินเบาไม่นิ่งครับ เลยกลับไปให้ที่อู่ดูให้ เค้าบอกว่าหัวฉีดที่ 4 ไม่ทำงาน ก็เลยทำให้เครื่องสั่น เลยเปลี่ยนหัวฉีดใหม่ให้
   เลยแต่ว่าหลังจากเปลี่ยนมาแล้วอาการดีขึ้น แต่ก็ยังไม่นิ่งอยู่ดี พอจะแนะนำได้มั๊ยครับ ว่าจะต้องดูตรงไหนอีกบ้าง หัวเีทียนก็เปลี่ยนแล้วแบบ
   Platinum ด้วย (ถ้าเปลี่ยนเป็นน้ำมันไม่มีปัญหาเลยครับ)
2. ถ้าเราแก้ไขเรื่องรอบเดินเบาไม่ได้เนี้ย จะมีผลอะไรกับเครื่องยนต์หรือเปล่าครับ
3. ผมเติมแก๊สเต็มถึงได้ประมาณ 46 ลิตรนี่ปกติหรือเปล่าครับ
4. หลังจากวิ่งหมดถังแรกผมวิ่งได้ 350 km เอง (ใช้ในเมืองครับ รถติดบ้าง) น้อยไปหรือเปล่าครับ

ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ
ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ

Balloon
patchayas
นักแข่งแชมป์ประเทศไทย

จิตพิสัย 1

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 09:08:11 am »

1. ตั้งไฟจานจ่าย ล้างปีกผีเสื้อ
2. ยังไม่ต้องยุ่งลองทำข้อ 1 ก่อนไม่หายว่ากันใหม่
3.ปกติครับเพราะวาวล์จะตัดตอนปริมาณแก๊สมีในถังประมาณ 85% เพื่อป้องกันการขยายตัวของแก๊สในส???าวะอุณห???ูมิรอบข้า่ง
4.ผมว่าลองปรับจูนดีๆก่อนค่อยหาค่าเฉลี่ยอีกทีครับ

yongyuta
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 09:51:24 am »

ขอบคุณมากครับ

Balloon
BirdyReds
นักแข่งแชมป์ประเทศไทย

จิตพิสัย -2

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 11:40:08 am »

จูนใหม่ครับ (เปลี่ยนมือจูน)

เมื่อวานวิ่งมาให้่ผมจูนไป 3 คัน วิ่งปร๋อ... บางทีถ้าฮาร์ดแวร์สมบูรณ์แต่จูนไม่เป็นก็จบเห่ครับ

http://www.soluna-club.com/index.php?topic=33413.0

ติดตั้งแก๊ส LPG เชิญครับ www.tpautogas.com
yongyuta
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 09:32:36 am »

คุณ patchayas

ผมกลับไปให้อู่ติดตั้งแก๊สแก้ไขมาครับ สิ่งที่เค้าทำคือ แคริเบรด หัวฉีด,ปรับรู Nozzle ใหม่ และตั้งไฟให้สูงขึ้นครับ
ตอนนี้เป็นน้อยลง เริ่มนิ่งขึ้น แต่ว่ายังมีขยับขึ้นลงบ้าง สังเกตุเห็นเป็นตอนที่เครื่องมี load ขึ้นมาเช่น คอมแอร์ อะครับ แต่ว่าไม่บ่อย
และสิ่งที่เห็นตอนนี้คือตอน start เครื่องใหม่รอบเดินเบาไปอยู่ที่ 1,000 - 1,100 พอวิ่งไปซักพักจะกลับมาที่ 800-900 เหมือนเดิืม (เป็นทั้งแก๊สและน้ำมันเลยครับ) อันนี้เป็นสิื่งปกติหรือเปล่าครับ รอบเดินเบาระดับควรจะนิ่งแบบไหนถึงเรียกว่าปกติครับ แล้วจะมีปัญหาอะไรกับเครื่องบ้างครับ
ผมต้องเปลี่ยนอู่ซ่อมหรือเปล่าครับ แนะนำทีครับ ขอบคุณครับ

Balloon
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์