หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ดอกยางคู่หน้าสึกเร็วมาก เกิดจากอะไรครับ รบกวนผู้รู้ด้วยครับ  (อ่าน 8071 ครั้ง)
Piak
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 07:57:15 pm »

รถผม Soluna หยดน้ำ เปลี่ยนยาง Maxxis I-PRO 195/55 R15 เมื่อ ม.ค. 53 วิ่งได้ประมาณ 7 พันโล

ดอกยางคู่หน้าสึกเกือบหมดแล้วครับ สึกเสมอกันหมดทั้งหน้ายางเลยครับ

แต่คู่หลังดอกยังอยู่เหมือนเดิม พอผมสลับคู่หลังมาไว้หน้า ใช้ได้เดือนกว่า ดอกยางก็สึกเกือบหมดเหมือนกันเลยครับ

ไม่ทราบว่าเกิดจากสาเหตุอะไรครับ  รบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ

รถผมเปลี่ยนโช้คคู่หลังไปแล้ว แต่โช้คคู่หน้ายังไม่ได้เปลี่ยนครับ

อีกอย่างนึงคือ สังเกตว่า เวลารถตกหลุม เช่น คอสะพาน มันจะมีอาการสะบัดครับ  ???
18-cr0wn
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 3

ไม่ได้เหลือ เเค่เบื่อของเก๊...

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 08:01:15 pm »

เพิ่งเป็นหรือว่าเปี่ยนยางมาหลายยี่ห้อก้อยังเปนอาการนี้คับ???

++ Stay Tuned...
++ O D ? I B ? ++
Tun3552

จิตพิสัย 1

ธัน...084-4099041

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 08:18:13 pm »

ลองดู Spec ของยางนะคับ มันจะปั๊มที่แก้มยาง
*** ดูที่ Tradeware ยิ่งมากอัตราการสึกหรอของยางก็จะน้อย ยางส่วนใหญ่อยู่แถว 2ร้อยปลายๆ ถึง 3 ร้อย ต้นๆ

ของผม 400 ใช่เท่าไรก็ดอกหนา แต่ข้อดีของตัวเลขน้อยๆยางจะนุ่มไม่กระด้างแต่ดอกหมดเร็ว ::)

ลุงเบียร์
นักแข่งแชมป์ประเทศไทย

จิตพิสัย 2

ลุงเบียร์แซ่บ แซ่บ

motoki@windowslive.com
« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 08:20:08 pm »

ลองดู Spec ของยางนะคับ มันจะปั๊มที่แก้มยาง
*** ดูที่ Tradeware ยิ่งมากอัตราการสึกหรอของยางก็จะน้อย ยางส่วนใหญ่อยู่แถว 2ร้อยปลายๆ ถึง 3 ร้อย ต้นๆ

ของผม 400 ใช่เท่าไรก็ดอกหนา แต่ข้อดีของตัวเลขน้อยๆยางจะนุ่มไม่กระด้างแต่ดอกหมดเร็ว ::)

แอบมาเก็บข้อมูล..อิอิ

demona147
มือใหม่หัดแข่ง
**

จิตพิสัย 0

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 07:56:14 am »

รอฟังด้วยคนครับ  :D
Tomwhiteshek
นักแข่งแชมป์ประเทศไทย

จิตพิสัย 1

Bangna-Samutprakan Zone ต้อม 081-845-1904

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 12:12:02 pm »

ปกติคู่หน้ามันก็สึกแล้วกว่าคู่หลังอยู่แล้วคับ  เพราะรถมันขับเคลื่อนล้อหน้าคับ  ก็ลองไปตั้งศููนย์ถ่วงล้อดูนะคับ

ถ้ายังกินเยอะอยู่ ก็แสดงว่ายางเกรดไม่ดีอ่ะคับ

Piak
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 01:42:12 pm »

ขอบคุณทุกท่านที่ชี้แนะครับ

ไม่ทราบว่าจะเกี่ยวกับโช้ครึป่าวครับ

เพราะเคยไปตั้งศูนย์มาแล้ว ช่างก็บอกว่าปกติ
BANK_TEIN
ประธานบอร์ด Soluna-club
Admin
*

จิตพิสัย 97

BANK_TEIN ประธานบอร์ด Soluna-club

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 03:34:19 am »

ช่วงล่างน่าจะมีปัญหาคับ  ศูนย์ของล้อก็เกี่ยวครับ ทำให้กินหน้ายาง
roj2866
**

จิตพิสัย 0

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 08:35:48 am »

ของผมก็เป็นครับ ใช้ได้ 1 ปีพอดีครับ ผมว่าน่าจะอยู่ที่การใช้รถในชีวิตประจำวัน มีการเลี้ยวมาก วิ่งมาก โยกเข้าออกที่จอดรถบ่อยๆ
oat_soluna
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 11:22:12 am »

ผมก็เป็นครับ น่าจะเป็นที่การใช้ชีวิตประจำวัน เข้าโค้งแรงมัย
ไม่ก็ ถนนเป็นพื้นปูนมัยครับ
ผมเปลี่ยน เดือนเมษายน ปี 54 ตอนนี้สึกถึงตัว TU แล้วครับ
ผมเคยไปปรึกษาผู้เชี่ยวชาญที่ ศุนย์ Tyre plus เขาบอกว่าคุณไป Burn มารึเปล่า
ผมใช้ MICHELIN PILOT SPORT 3 (ยางฟรีผมขอของบริษัทมาใช้) เข้าโค้งนึบมาก
Mr.chatree
**

จิตพิสัย 1

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 01:14:07 pm »

เป็นธรรมดาของรถขับเคลื่อนล้อหน้าครับ ทำให้ล้อหน้าเกิดการสึกหรอมากกว่าล้อหลังเป็นธรรมดา  ซึ่งล้อหน้าต้องรับ???าระหนักทั้งถนนทางเรียบและทางสูงชัน (ขึ้นเขาลงเขา) เพราะล้อหน้ามีแรงดึงและดันให้รถเคลื่อนที่มากกว่าล้อหลัง แถมต้องทำหน้าที่หักเลี้ยวไปมาของพวงมาลัย และต้องรับน้ำหนักเครื่องยนต์ตลอดเวลาอีกด้วยครับ
ต้อง

จิตพิสัย 1

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 11:13:04 pm »

เคยเป็นเหมือนกัน อาการประมาณนี้เลยครับ ของผมเกิดจากไปเปลี่ยนโช๊คหน้าที่ศูนย์มา แล้วไม่ได้ตั้งศูนย์ใหม่ เข้าใจว่าศูนย์โตโยต้าเค้าจะตั้งให้เรียบร้อยเลยครับ ใช้มาซักพัก รู้สึกแปลกใจทำไมยางหมดเร็วมาก แถมบางครั้งเวลาเจอรอยต่อถนนจะเซออกข้างบ้าง เลยไปตั้งศูนย์ล้อใหม่ สลับยาง ปรากฏว่า ยางสึกช้าลงครับ ลองหาร้านที่ตั้งศูนย์ดีแล้วตั้งศูนย์ใหม่ดูครับน่าจะช่วยได้ อาการของเจ้าของกระทู้น่าจะเกิดจากช่วงล่างผิดปกติครับ ยาง Maxxis I-PRO เพื่อนใช้อยู่อายุการใช้งานไม่สั้นขนาดนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2012, 11:17:17 pm โดย ต้อง » บันทึกการเข้า
BANK_TEIN
ประธานบอร์ด Soluna-club
Admin
*

จิตพิสัย 97

BANK_TEIN ประธานบอร์ด Soluna-club

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 12:27:02 am »

รถผมซื้อยางใหม่มา  วิ่งไป10000โล   ดอกยางก็บางลงไปบ้าง แต่ไม่ถึงกับสึกจนเกือบหมดนะคับ   ผมเองก็เปลี่ยนยางชุดใหม่บ่อยๆ  ใช้ไม่ถึงปีก็เปลี่ยนล้อเปลี่ยนยางใหม่แล้ว   ถอดล้อและยางชุดเก่าลงขายต่อ ดอกยางก็ยังส???าพดีอยู่ทุกชุดเลยคับ   

จากประสบการณ์ที่ใช้ล้อมาหลายชุด 7000โล ที่ว่า ไม่ทำให้ดอกยางมันสึกจนจะหมดได้นะคับ     ยางใหม่ชุดนึง สามารถใส่วิ่งได้หลายหมื่นโลนะคับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์