หน้า: 1 2 [3]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รถเพื่อนๆ มีอัตราสิ้นเปลือง (แก๊ส) อย่างไรกันบ้างครับ  (อ่าน 15366 ครั้ง)
OtT
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย -1

khantarorose_a@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2010, 11:47:30 am »

50 บาท วิ่งไป 53 กิโลเมตร  ;D ;D

ประหยัดมากครับ
Smallmonkey
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #31 เมื่อ: มกราคม 01, 2012, 10:01:27 pm »

ของผมเพิ่งไปติดมาครับ  ระบบหัวฉีด  ของ เอ็นเนจี้ รีฟรอ รุ่นFast อะไรสักอย่าง  พอติดเสร็จเขาแถมแก๊สให้ ๕๐๐ บาทครับ ราคาเติมก็ ๑๑.๖๐ บาทต่อลิตรครับ  ทางผู้ติดตั้งเขาให้เราทดลองขับเลยแล้วเขาก้ทำการจุนแก๊สให้ครับ  รถผมขับเทียบเท่าน้ำมันเลย ไม่อืด  แถมยังดุเหมือนว่าเหยียบออกมากกว่าน้ำมันอีกครับ  แล้วพี่ช่างเขาก็ถามว่าจะจูนประมาณนี้ใช่ไหม  (ผมออกรอบถึง ๓๐๐๐ รอบขับปกติของผม  และความเร้วอยู่ที่ ๘๐ ถึง ๑๒๐ กม.ต่อชั่วโมงครับ  จากแก๊สถังแรก  ขับจนถึงขีดแดง กระพริบ  ระยะทางที่ทำได้ลบหักตอนใช้น้ำมันไปแล้ว ๔๐๒ กิโลเมตรครับ  กินประมาณ กิดลละ ๑.๒๕ ถึง ๑.๓๐ บาท ครับ  แพงไปไหมครับ  ผมเห็นรถพี่ๆแล้วบางคนขับไม่ถึงกิโลละบาท  ผมว่าขงผมคงกินแก๊สไปมังครับ  ต้องไปปรับลงหรือเปล่าครับ  หรือว่า  มันเป้นถังแรก ยังไม่เห็นผล  ต้องรอแก๊สถังที่๒ ใช่ไหมครับ  รถผมเครื่องเดิมๆ โซลูน่าปี ๙๗ ครับ เครื่อง ๑๕๐๐ ซีๆครับ  ปกติถ้าใช้น้ำมันขับในเมืองลพบุรี จะอยู่ที่ ๘ ถึง ๑๐ กิโลลิตรครับ  ถ้าขับทางไกลยาวๆ ๑๔ ถึง ๑๕ กิโลลิตรครับ  ขอคำแนะนำจากพี่ๆด้วยครับ  ลิงน้อย  ครับผม E22LKM
5A-FE
นักแข่งแชมป์ประเทศไทย

จิตพิสัย 1

ล้มเพราะก้าวไปข้างหน้า ดีกว่ายืนเต๊ะท่าอยู่กับที่

chicky_seed@hotmail.com
« ตอบ #32 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 11:00:29 am »

ของผมเพิ่งไปติดมาครับ  ระบบหัวฉีด  ของ เอ็นเนจี้ รีฟรอ รุ่นFast อะไรสักอย่าง  พอติดเสร็จเขาแถมแก๊สให้ ๕๐๐ บาทครับ ราคาเติมก็ ๑๑.๖๐ บาทต่อลิตรครับ  ทางผู้ติดตั้งเขาให้เราทดลองขับเลยแล้วเขาก้ทำการจุนแก๊สให้ครับ  รถผมขับเทียบเท่าน้ำมันเลย ไม่อืด  แถมยังดุเหมือนว่าเหยียบออกมากกว่าน้ำมันอีกครับ  แล้วพี่ช่างเขาก็ถามว่าจะจูนประมาณนี้ใช่ไหม  (ผมออกรอบถึง ๓๐๐๐ รอบขับปกติของผม  และความเร้วอยู่ที่ ๘๐ ถึง ๑๒๐ กม.ต่อชั่วโมงครับ  จากแก๊สถังแรก  ขับจนถึงขีดแดง กระพริบ  ระยะทางที่ทำได้ลบหักตอนใช้น้ำมันไปแล้ว ๔๐๒ กิโลเมตรครับ  กินประมาณ กิดลละ ๑.๒๕ ถึง ๑.๓๐ บาท ครับ  แพงไปไหมครับ  ผมเห็นรถพี่ๆแล้วบางคนขับไม่ถึงกิโลละบาท  ผมว่าขงผมคงกินแก๊สไปมังครับ  ต้องไปปรับลงหรือเปล่าครับ  หรือว่า  มันเป้นถังแรก ยังไม่เห็นผล  ต้องรอแก๊สถังที่๒ ใช่ไหมครับ  รถผมเครื่องเดิมๆ โซลูน่าปี ๙๗ ครับ เครื่อง ๑๕๐๐ ซีๆครับ  ปกติถ้าใช้น้ำมันขับในเมืองลพบุรี จะอยู่ที่ ๘ ถึง ๑๐ กิโลลิตรครับ  ถ้าขับทางไกลยาวๆ ๑๔ ถึง ๑๕ กิโลลิตรครับ  ขอคำแนะนำจากพี่ๆด้วยครับ  ลิงน้อย  ครับผม E22LKM

ต้องใช้ประมาณ 3ถัง แล้วจับการบริโ???คเชื้อเพลิงอีกทีครับ 
ถ้ายังสูงไปก็ไปจูนใหม่ให้ลงตัว
อย่างรถผมผมขับก็ประมาณ 10-11 โล/ลิตร (นอกเมือง ตจว.) อันนี้เหยียบๆ 140++
ในเมืองไม่เคยจับ เพราะไม่ได้ขับในเมือง

ชายได้ตุ๊ด คือ สุดยอดมนุษย์ อุลต้าแมน
aee_71
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #33 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 05:02:43 pm »

:) ของผมเป็นระบบดูดครับ ติดมา 3 ปีกว่าแล้วคงที่ดีมากไม่งอแง ในเมืองจะกินแก๊สเฉลี่ย 11 กม./ลิตรครับ ส่วนนอกเมืองผมเดินทางบ่อยจะวิ่งได้มากว่านี้ครับ ล่าสุดปีใหม่ ผมไปเชียงใหม่ วิ่งนิ่งๆ 110-120 กม. แล้วเติมแก๊สเต็มถังจับไมล์ตามสูตร   กม.ที่ใช้/ลิตรที่เติม  งวดนี้ได้
   15 กม./ลิตรครับ ประหยัดสุดจริงๆ
sriracha09
นักแข่งมืออาชีพ

จิตพิสัย -1

« ตอบ #34 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 10:53:45 am »

มุมส้ม ออโต้ปี97ผมใช้วิ่งมาทำงานที่ระยอง(ศรีราชา-มาบตาพุด ทุกวัน จันทร์-ศุกร์) ไป-กลับวันละ 120 กม.วิ่งมา4 ปีแล้ว เป็นLPGแบบดูด (ใช้ดีไม่มีปํญหา) ใช้ความเร็วอยู่ประมาณ 100-140 กม./ชั่วโมง   เติม 300 บาท วิ่งได้260km.  เฉลี่ยก็ตกประมาณ 1.15 บาท/กม.  ถือว่าประหยัดครับเมื่อเทียบกับส???าพเครื่องเดิมๆรถวิ่งใช้งานมา3แสนกว่าโล       แต่ก็น่าวิตกข่าวจะขึ้นราคาLPGเริ่มมาเขย่าขวัญอีกแล้วครับพี่น้อง
หน้า: 1 2 [3]   ขึ้นบน
  พิมพ์