หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนเพลาขับใหม่  (อ่าน 2196 ครั้ง)
Imfreessss
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 09:32:19 am »

พอดีรถผมซื้อมาแล้วของเดิมโหลดมา ผมขับลำบากเลยไปทำให้มันสูงเหมือนเดิม คราวนี้ปัญหาคือต้องไปตั้งศูนย์ใหม่ แล้วเวลาหักซ้ายสุดมีเสียงดังเหมือนติดอะไรสักอย่าง ก็เลยไปให้ทีร้านรับตั้งศูนย์ล้อ เค้าบอกให้ใส่ สเปเซอร์-แหวน เพิ่มอย่างละข้าง พอใส่เสร็จตอนเทสรถมีเสียงดังข้างหน้า เหมือนมีอะไรไปสี ช่างเ้ค้าก็เอารถไปตั้งศูนย์ล้อ ก็ไม่มีปัญหา จากนั้นผมขับรถออกไปได้ไม่ไกลนักติดไฟแดง พอไฟเขียวผมจะออกตัวปรากฏว่า เหยียบคันเร่งไม่ไป แต่เข้าเกรียได้ปรกติ เรียกช่างมาดูเค้าแกะล้อออกมาแล้วก็ดูเพลาเค้าบอกแหวนข้างในไรหลุดก็ไม่รุ้ ทั้งๆที่ก่อนหน้านี้ไม่เคยเป็นอะไร ช่างก็บอกว่าเพลามันสึกแล้ว แล้วเค้าก็ทำให้วิ่งได้เหมือนเดิม

คำถามคือ
1. มันเกี่ยวกันมั้ยครับที่ไปใส่ สเปเซอร์
2. ก่อนหน้านั้นขับรถวิ่งได้ปรกติ ติดตรงที่ว่าหักซ้ายสุดแล้วมีเสียงคล้ายรอไปติดอะไร แต่ก่อนหน้าที่โหลดต่ำหักซ้ายสุดไม่เคยมีปัญหาจะมีก็แต่ตอนหักขวาสุด แต่พอไปโหลดให้สูงเหมือนเดิม ซ้ายสุดมีปัญหา แต่ ขวาสุดไ่ม่มีปัญหา -*-
3. ถ้าผมเปลี่ยนเพลายกชุดจะมีปัญหาไรมั้ยครับ

รบกวนขอคำแนะนำหน่อยนะครับ ตอนนี้สั่งเพลาไปแล้ว เค้าบอกของแท้จากญี่ปุ่น ชุดใหญ่ 5000 บาท

ปล ล้อแม็ก 17 นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2012, 09:41:05 am โดย Imfreessss » บันทึกการเข้า
wtulite
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 11:27:58 am »

อยากรู้เหมือนกันนะค่ะ

SURA2011
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 08:22:35 pm »

น่าสนใจครับ รออยู่ครับอยากรู้
bankkungs
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 07:33:32 am »

:)ผมคิดว่าไม่น่าเกี่ยงกัน แต่อาจเป็นเหตุบังเบิญหรือพอดีที่เสียเพราะเลี้ยวแล้วมีเสียงดัง (เปลี่ยนหัวเพลาขับ+ยางหุ้ม+ค่าแรง=สองพันต้นๆ)
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์