หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยค่ะ !!มีคราบน้ำมันซึมออกมาตรงล้อหลัง!!  (อ่าน 4769 ครั้ง)
paveway
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 04:29:44 pm »

วันปีใหม่ดิฉันขับรถไปต่างอำเ???อระยะทางไป-กลับก็ประมาณ 100 กว่ากิโล  ขาไปก็ปกติดี แต่พอขากลับเท่านั้นสังเกตุว่ามีเสียงดังมากมาจากล้อหลัง เพราะโดยปกติก็ไม่มีเสียงลักษณะเช่นนี้ พอมาถึงบ้านลงมาดูตกใจมากค่ะ  :oเพราะมีคราบน้ำมันซึมออกมา พอดูที่กระปุกน้ำมันเบรค รุ้สึกว่ามันจะลดลงไปมากกว่าที่เคยเห็นน่ะค่ะ รบกวนผู้รุ้ช่วยดุหน่อยนะค่ะ :-[ ดิฉันถ่ายรูปและแนบไฟล์มาด้วยค่ะ  ::)
ดิฉันใช้ soluna รุ่นก่อนหยดน้ำโฉมปี 97 ระบบเบรคล้อหลังเป็นดรัมเบรคค่ะ

* php6IzRzHAM.jpg (27.07 KB, 350x262 - ดู 2043 ครั้ง.)
ecuthai
มือใหม่หัดแข่ง
**

จิตพิสัย 1

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 09:12:28 pm »

วันปีใหม่ดิฉันขับรถไปต่างอำเ???อระยะทางไป-กลับก็ประมาณ 100 กว่ากิโล  ขาไปก็ปกติดี แต่พอขากลับเท่านั้นสังเกตุว่ามีเสียงดังมากมาจากล้อหลัง เพราะโดยปกติก็ไม่มีเสียงลักษณะเช่นนี้ พอมาถึงบ้านลงมาดูตกใจมากค่ะ  :oเพราะมีคราบน้ำมันซึมออกมา พอดูที่กระปุกน้ำมันเบรค รุ้สึกว่ามันจะลดลงไปมากกว่าที่เคยเห็นน่ะค่ะ รบกวนผู้รุ้ช่วยดุหน่อยนะค่ะ :-[ ดิฉันถ่ายรูปและแนบไฟล์มาด้วยค่ะ  ::)
ดิฉันใช้ soluna รุ่นก่อนหยดน้ำโฉมปี 97 ระบบเบรคล้อหลังเป็นดรัมเบรคค่ะ

จากการอธิบายและรูป???าพ  เบรคแตกเห็นๆ

รีบแก้ไขเลยครับ ฝืนใช้อันตรายมาก

ซ่อมกล่องECU / ซ่อมเรือนไมล์ / ทำPMกล่องECU,เรือนไมล์และอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ยานยนต์ / ซ่อมระบบไฟฟ้ารถยนต์  โทร.081 4365796
BANK_TEIN
ประธานบอร์ด Soluna-club
Admin
*

จิตพิสัย 97

BANK_TEIN ประธานบอร์ด Soluna-club

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 09:17:10 pm »

ท่อน้ำมันเบรคหลังอาจจะแตกหรือรั่วครับ   
paveway
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 10:37:50 am »

ถ้าเข้าอู่นี้ งบประมาณเท่าไหร่ค่ะ จะได้พอมีความรู้บ้างกลัวโดนช่างหลอก ??? บวกราคาเพิ่ม
Mr.chatree
มือใหม่หัดแข่ง
**

จิตพิสัย 1

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 03:19:08 pm »

น๊อตตรงปลายท่อน้ำมันเบรคอาจจะหลวมซึ่งเกิดจากการขันน๊อตไม่แน่น ทำให้รั่วซึมได้ ลองเอาประแจปากตายขันน๊อตให้แน่น ๆ ดูก่อน บางทีอาจจะไม่ต้องถึงมือช่างครับ
sriracha09
นักแข่งมืออาชีพ

จิตพิสัย -1

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 11:36:42 am »

ดูจากรูป เป็นไปได้หลายสาเหตุครับเช่น
-ท่อก่อนเข้าชุดลูกสูบเบรคน๊อตหลวมหรือไม่แน่น
-หรือแน่นแต่ท่อเป็นสนิมร้าวเป็นรูตามด
-ลูกยางเบรครั่ว
     ยังไงก็ให้รีบเอาน้ำฉีดล้างก่อนนะครับ เดี๋ยวมันจะกัดสีเสียหายแล้วรีบเอาเข้าอู่ดีกว่า  ใช้ไปอันตรายครับ เรื่องเบรคถ้ามานั่งคิดดูดีๆ เป็นระบบที่สำคํญที่สุดในรถยนต์เลยทีเดียวครับ  ลองคิดดูวิ่งๆไปเครื่องยนต์ดับ โอกาสเกิดอุบัติเหตุแทบไม่มี  แต่ถ้าเบรครถไม่อยู่ อันนี้ดวงใครดวงมัน  อาการนี้ค่าใช้จายไม่เกิน500หรอกครับ จัดด่วน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์