หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รถดับเอง  (อ่าน 6584 ครั้ง)
ecuthai
มือใหม่หัดแข่ง
**

จิตพิสัย 1

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 09:34:47 pm »

ตอนรถวิ่งหรือเครื่องหมุน  ไม่มีสัญญาณไฟใด ๆ ขึ้นโชว์เลยครับ

ไฟengineไ่ม่โชว์ สันนิฐานเบื้องต้นว่า sensorทุกตัวปกติดี

ถามต่ออีกนิดครับ หัวเทียนใช้มานานรึยัง สายและปลั๊กทัวเทียนปิกติดีมั้ย ลองดึงออกมาดูแล้วก็ส่องดูในเบ้าหัวเทียนด้วยดูว่าแห้งดีรึป่าว

อื่นๆถ้าเป็นระบบประจุอากาศก็ตามคำแนะนำของMr.chatreeได้เลย

ได้ผลอย่างไรupdateให้เพื่อนสมาชิกทราบด้วยเด้อ ;D

ซ่อมกล่องECU / ซ่อมเรือนไมล์ / ทำPMกล่องECU,เรือนไมล์และอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ยานยนต์ / ซ่อมระบบไฟฟ้ารถยนต์  โทร.081 4365796
solu
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 2

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 10:09:24 pm »

;D :D หลากหลายอาจารย์ หลายกหลายประสบการณ์....สุดยอดจอมยุทธ...ของ Soluna-club ครับ
จากอาการที่บอกว่าวิ่งมาแล้วถอนคันเร่ง เครื่องก็ดับ (ส่วนมากจะดับขณะถอนคันเร่งแบบกระทันหัน) พอจอดข้างทางแล้วก็สตาร์ท ติด และรถใช้น้ำมันเป็นเชื้อเพลิง ส่วนตัวผมคิดว่ามันคงจะเกิดอาการสำลัก(ชาวบ้านเขาเรียบแบบนี้) คือ สัดส่วนของน้ำมัน กับอากาศมันไม่เหมาะสมกัน
ทำให้ไม่มีการจุดระเบิดในห้องเผาไหม้ เครื่องก็เลยดับไปเฉยๆ ซึ่งโดยปกติ เวลาเราถอนคันเร่ง ลิ้นเร่งจะปิดลง
แต่ละอองน้ำมันที่ฉีดออกมามันยังค้างในท่อไอดีอยู่ส่วนหนึ่ง จึงทำให้ส่วนผสมของเชื้อเพลิงกับอากาศมันหนากว่าปกติ

สาเหตุ อาจจะมาจาก
   การตั้งรอบเครื่องยนต์ที่ต่ำเกินไป
   กรองอากาศสกปรก
  ระบบจ่ายน้ำมันอุดตัน(ตรวจเช็คกรองเบ็นซิน ตัวควบคุมแรงดัน ปั๊มน้ำมัน)

*** รถผมใช้แก๊สเคยดับกลางอากาศ ตอนลงเขาแถวลำตะคลอง....จำจนตายเลย เวลาลงเขาอย่าถอนคันเร่งเร็ว ถ้าเครื่องดับแล้ว เบรคแข็ง โค ตะ ระ... ;D

woharn
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 08:54:03 am »

ผมเพิ่งเปลี่ยนหัวเทียน  กรองเบนซิน แล้วก็ปั๊มติกเมื่อเดือนมิถุนายนที่ผ่านมาครับ  เหลือแต่กรองอากาศยังไม่ได้เปลี่ยน  เดี๋ยวจะลองเปลี่ยนดูครับ  ผลเป็นอย่างไรเดี๋ยวจะมารายงานให้ทราบต่อไปครับ
sriracha09
นักแข่งมืออาชีพ

จิตพิสัย -1

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 10:07:54 am »

ผมเพิ่งเปลี่ยนหัวเทียน  กรองเบนซิน แล้วก็ปั๊มติกเมื่อเดือนมิถุนายนที่ผ่านมาครับ  เหลือแต่กรองอากาศยังไม่ได้เปลี่ยน  เดี๋ยวจะลองเปลี่ยนดูครับ  ผลเป็นอย่างไรเดี๋ยวจะมารายงานให้ทราบต่อไปครับ
เหลือแต่ช่างที่ยังไม่ได้เปลี่ยน 555 ....ฟังๆแล้วเหมือนว่าระบบเดินเบาจะมีปัญหาช่วงเครื่องร้อนผ่อนดับ (อย่าลืมล้างชุดปีกผีเสือนะครับ)
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์