หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ดับเครื่อเเล้วเปิดฝาหม้อน้ำทิ้งไว้จะส่งผลอะไรไหมครับ  (อ่าน 2555 ครั้ง)
Nopparat
นักแข่งแชมป์โลก

จิตพิสัย 3

Northern ~ Zone @ Lampang

Nopp.5@hotmail.com - -
« เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 03:37:29 pm »

ดับเครื่อเเล้วเปิดฝาหม้อน้ำทิ้งไว้จะส่งผลอะไรไหมครับ
  คือเวลาที่เราขับมาเเล้วผมชอบจอดรถไว้เเล้วเปิดฝาหม้อน้ำอ่าคับพอเครื่องเย็นก็มาปิดฝาหม้อน้ำ
มันจะส่งผลอะไรต่อเครื่องยนต์ไหมครับ
Sweety tangmo
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 10:13:52 pm »

มันทำให้อากาศเข้าไปในระบบ...พอปิดฝาอากาศก็หมุนเวียน...
สนิมก็จะรัปทาน???ายในทั้งหม้อน้ำและเครื่อง...น้ำยาหม้อน้ำเสื่อมไวขึ้น...
ไงก็ปิดฝาหม้อน้ำซะ...ให้นำไหล เข้า/ออก ผ่านถังพักน้ำ ดีกว่า...
ใส่นำยาหม้อนำด้วยก็ดี

ลองไปดูรถพวกที่ซีลฝาหม้อนำรั่ว...จะพบว่าน้ำจะแดงสนิม...ไหลวนในระบบ...

น่าจะเป็นคำตอบที่ถูกนะ

สมาชิกระดับ ตะกั่ว
BANK_TEIN
ประธานบอร์ด Soluna-club
Admin
*

จิตพิสัย 97

BANK_TEIN ประธานบอร์ด Soluna-club

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 10:15:46 pm »

ไม่จำเป็นต้องเปิดนะคับ   ถึงเปิดก็ไม่ได้ช่วยอะไร 
Nopparat
นักแข่งแชมป์โลก

จิตพิสัย 3

Northern ~ Zone @ Lampang

Nopp.5@hotmail.com - -
« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 11:33:55 pm »

โอ๊ะ น่ากลัวเเท้  งั้น ปิดดีกว่า
ตอนเเรกผมนึกว่าเปิดเพื่อให้มันได้ระ บายฟองอากาศที่ไหลเวียนในระบบ อ่าคับ เพราะเวาลาเปิดทิ้งไว้เเล้วมาดู
มันจะมีฟอง ลอยขึ้นมาเหมือนฟองเบียร์เลย อ่าคับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์