หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับเกวัดความร้อนเครื่อง  (อ่าน 3180 ครั้ง)
เดี่ยว สมเด็จ
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 04:59:33 pm »

ผมพึ่งล้างหม้อน้ำใหม่เเละ เมื่อวันศุกร์ตอนค่ำผมกลับต่างจังหวัด(กำเเพงเพชร)สังเกตดูเกความร้อนว่าพอวิ่งไปซักพักเกเริ่มลดลงจากครึ่งไมล์ของเกวัดความร้อนเครื่องลดเยอาะเหมือนกันครับพอจอดติดไฟเเดงก็ขึ้นมาตรงกลางอีกผมเลยอยากทราบว่ามันปกติมั้ยครับเเละเป็นอย่างไรครับจึงเป็นอย่างงี้/ขอบคุณครับ
Nopparat
นักแข่งแชมป์โลก

จิตพิสัย 3

Northern ~ Zone @ Lampang

Nopp.5@hotmail.com - -
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 05:44:34 pm »

ก็ประมาณนัน้อะคับ
 เพราะเวลาวิ่งมีลมมาช่วยระบายความร้อน
    ส่วนเวลาจอดมีพัดลมไฟฟ้า 2 ตัว ทำหน้าที่ระบายความร้อนเเทนลม(ตามการทำงานของคอมฯเเอร์)
        เเต่ถ้าเวลาวิ่งเกจตวามร้อนลดมากกเกินไปก็ผิดปกตินะครับ
อีกอย่างขึ้นอยู่กะปัจจัยส???าพอากาศที่วิ่งตอนนั้นว่าสเปนยังไง
ถ้าเยนนนนความร้อนก็น้อย ถ้าร้อนความร้อนก็มากกกก เช่นนี้เองคับ
เดี่ยว สมเด็จ
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 08:25:49 pm »

แล้วที่ไม่ปกติคือเป็นอะไรอะครับ..ผมวิ่งมีฝนตกด้วยนะครับ/ขอบคุณครับที่เเนะนำ
Nopparat

จิตพิสัย 3

Northern ~ Zone @ Lampang

Nopp.5@hotmail.com - -
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 08:31:00 pm »

แล้วที่ไม่ปกติคือเป็นอะไรอะครับ..ผมวิ่งมีฝนตกด้วยนะครับ/ขอบคุณครับที่เเนะนำ

โอเคคับ ถ้าเกจลดลงมาตอนฝนตกก็ปกติคับ
  เเต่ที่ไม่ปกติคือถ้าจออยู่เกจขึ้นมา 1/2 เเล้วิ่งๆๆไปเกจลดลงมาเกือบต่ำสุดนี่ผิดปกติเเล้วละครับ
offspark
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2011, 11:58:36 pm »

อาการแบบนี้

ไล่ระบบน้ำในหม้อน้ำดีหรือไม่ และอีกอย่างกลัวจะเป็นที่วาล์วน้ำ เพราะตามหลักมันน่าจะอยู่ที่ ครึ่งนึ่งตลอดนะครับ

1x0=0
Mario Land

จิตพิสัย -1

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 08:45:39 am »

แสดงว่าระบบระบายความร้อนของท่านดีมาก ยังลงมาได้อีก รถผมจากที่ดูมอนิเตอร์ ถ้าความร้อนไม่ถึง90องศา พัดลมจะไม่ทำงาน กรณีคอมเพรสเซอร์แอร์ไม่ทำงานน่ะ แต่พอร้อนถึง90สิบเมื่อไหร่พัดลมจึงจะทำงาน และเมื่ออุณห???ูมิลงมาถึง85พัดลมก็จะหยุดทำงานคับ ส่วนน่าหนาวนี่พัดลมบอกชิวๆ เลยคับ เพราะกว่าจะถึงได้นี่ก็นานพอสมควร

ตรวจดูส???าพหม้อน้ำ ฝาหม้อน้ำ ท่อยางสายรัดท่อ ถังพักน้ำ อุปกรณ์หรือจุดต่อพ่วงที่น้ำไหลผ่าน และพัดลมระบายความร้อนด้วยน่ะคับ ของผมพึ่งเปลี่ยนวาล์วน้ำไป เพราะถอดออกมาดูเริ่มปิดไม่สนิทแล้วคับ ของแท้ถ้าผมจำไม่ผิดไม่เกิน5ร้อยบาทคับ ซื้อแถววรจักร(แต่ผมไปไม่ถูก ;D) น้ำยาหม้อน้ำเปลี่ยนทุกๆ สองปี มีอะไรอีกไม่รู้ ดูเยอะเหมือนกัน ถ้าไม่ดูแต่เนิ่นๆ เด๋วบานปลายคับ รถผมสั่งมอนิเตอร์เตือนไว้ ถ้าอุณห???ูมิสูงเกิน98องศา ให้ร้องเตือนเลยคับ กันพลาด แต่จริงๆ ตามสเป็กร้อยนึงก็ยังพอไหวน่ะคับ  :)

(รถท่านที่ว่ามามันแปลกๆ ใช่ไหมคับ สงสัยผิดที่แก๊สโซฮอล์  ;D ล้อเล่นน่ะคับ) ลองดูน่ะคับ  :)
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์