หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่หัดจูนแก๊ส........มีเรื่องสงสัยอยากสอบถามครับ?  (อ่าน 3627 ครั้ง)
prachak
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 10:07:50 pm »

มีใครเคยสตาร์ทรถด้วยระบบแก๊สบ้างไหมครับ ?
หลังจากสตาร์ทรถด้วยระบบน้ำมันจนเครื่องยนต์วอร์มได้รอบดีแล้วตัดเป็นระบบแก๊สและวิ่งเป็นระยะทางพอสมควร จนระบบหม้อน้ำ  หม้อต้มแก๊ส เครื่องยนต์อุณห???ูมิร้อนได้ที่ทั้งหมด แล้วลองดับเครื่องยนต์ ทำการสตาร์ทด้วยระบบแก๊สแทนสตาร์ทด้วยระบบน้ำมัน.........ขอถามว่า...........ถ้าระบบการจูนแก๊สดีแล้ว

1.รถจะสตาร์ทด้วยระบบแก๊สติดหรือไม่
2.ถ้าสตาร์ทไม่ติดแสดงว่าเราจูนแก๊สไม่ดีใช่ไหม...........จูนบ้างไป......หรือจูนหนาไป......มีวิธีการปรับแต่งอย่างไรบ้างครับ

รถผมเป็นระบบ fixmix ไม่ทราบว่าจะทำการเพิ่มหรือลดอะไรบ้างครับ
เพาเวอร์วาว์ล............sensitive?????..idel จึงจะทำให้เครื่องยนต์ติด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2012, 11:35:42 pm โดย prachak » บันทึกการเข้า
BirdyReds
นักแข่งแชมป์ประเทศไทย

จิตพิสัย -2

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 01:50:20 pm »

ปกติจะ start gas ได้อยุ่แล้วครับ แต่ถ้าหม้อต้มเย็นอยู่กอาจ start ยากนิดนึงครับ

http://www.soluna-club.com/index.php?topic=33413.0

ติดตั้งแก๊ส LPG เชิญครับ www.tpautogas.com
Art.S
นักแข่งมืออาชีพ

จิตพิสัย 0

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 01:54:41 pm »

:o :o :o
patchayas

จิตพิสัย 1

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 02:00:13 pm »

ถ้าเครื่องยนต์  หม้อน้ำ  มีความร้อนอยู่บ้างแล้ว ก็สามารถสตาร์ได้นะ

solu
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 2

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 07:01:17 pm »

บิดกุญแจไปที่ตำแหน่ง ON สัก 5 วินาที ครับ ให้แก๊สมันวิ่งมาจากถังก่อน
ส่วนวิธีจูนรอบ ลองตามนี้ดู http://www.soluna-club.com/index.php?topic=47555.0

prachak
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 09:08:12 pm »

ถ้าเครื่องยนต์  หม้อน้ำ  มีความร้อนอยู่บ้างแล้ว ก็สามารถสตาร์ได้นะ
แต่ผมสตาร์ทไม่ติดนะครับ ไม่ทราบว่าปรับส่วนผสมไม่ดีหรือปล่าว หมายถึงว่าหนาไป หรือบางไป?หรือปล่าว.......
prachak
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 11:38:05 pm »

แต่ผมสตาร์ทไม่ติดนะครับ ไม่ทราบว่าปรับส่วนผสมไม่ดีหรือปล่าว หมายถึงว่าหนาไป หรือบางไป?หรือปล่าว.......
ตกลงแก้ไขได้แล้วครับ ลองกลับไปจูนแก๊สใหม่ โดยปิดเซนให้หมด
เนื่องจากของเดิมผมเปิดเซนมากเกินไป สตาร์ทยังไงก็สตาร์ทไม่ติด ตอนนี้สตาร์ทติดแล้วครับ
สาเหตุเป็นเพราะผมจูนแก๊สไม่สมบูรณ์นี่เอง
ตอนนี้เผาไหม้สมบูรณ์เป็นที่น่าพอใจครับ.....หยดน้ำไหลออกจากท่อแล้วครับ
เป็นเพราะว่าผมไม่อยากไปให้ช่างเขาจูนให้ใหม่นั่นเอง เลยต้องหาวิธีจูนเอง จูนแบบที่เราชอบและพอใจ
ขอบคุณทุกคำตอบที่แนะนำครับ........   
prachak
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 08:00:42 am »

ปกติจะ start gas ได้อยุ่แล้วครับ แต่ถ้าหม้อต้มเย็นอยู่กอาจ start ยากนิดนึงครับ

http://www.soluna-club.com/index.php?topic=33413.0
มันน่าจะเป็นตัวชี้วัดว่าเราจูนระบบแก๊สสมบูรณ์ อีกอย่างหนึ่งหรือปล่าวก็ไม่รู้  ????? เพราะตอนเช้าผมลองสตาร์ทดูก็ติดเหมือนกับสตาร์ทด้วยน้ำมันเลย ทั้งๆที่เครื่องยังไม่ได้วอร์มอัพเลย....
patchayas

จิตพิสัย 1

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 08:49:52 am »

ยินดีด้วยครับ ;D

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์