หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยู่จรัญ13 รบพี่ๆช่วยแนนะนำร้านจูนแก๊สดีๆให้หน่อยครับ  (อ่าน 5576 ครั้ง)
Look_Tao+
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 11:57:47 am »

ใช้ Soluna 2001 หยดน้ำ Auto / LPG ระบบดูด 2 ระบบ  : ตอนนี้ได้รถมาใช้ประมาณเดือนก่าว  รถคันแรกเลยครับ เจ้าของเก่าติดแก๊สมาแล้ว  แต่ผมไม่มีความรู้เรื่องรถ  และ ระบบแก๊ส น้อยมั๊กๆ 

ผมอยู่จรัญ 13 เลยอยากขอคำแนนะนำ ว่ามีร้านไหนที่จูนแก๊สดี และ  พอให้คำแนนะนำมือใหม่อย่างผมได้บ้าง

สาเหตุที่อยากปรับจูน

- รู้สึกว่ารถกินแก๊ส  ไม่ค่อยประหยัดเท่าที่ควร (ใช้รถประมาณวันล่ะ 50 โล วัน : จ-ส  เติมอาทิตล่ะ 500 B.)
- เร่งไม่ขึ้น  หยีบได้ไม่เกิน 110  แต่ก่าวจะเร่งขึ้นไปตั้ง 80 UP ต้องใช้เวลา  *มันไม่ขึ้นตามใจเลย ยิ่งขึ้นสะพานไม่ต้องพูดถึง เร่งได้ไม่เกิน 90  อาศัยตอนขาลงถึงจะขึ้น 100 - 110

- ผมตั้งเป็น AUTO ( ตั้งน้ำมันไว้ 1500 รอบ แล้วตัดเป็นแก๊ส  เวลาสับแก๊สจะสะดุดนิดนึงตอนเปลี่ยน ไม่ทราบว่าปรกติไหมครับ ใช้วิธีนี้จะมีผลกับเครื่องยนต์ไหมครับ )

ขอคำแนนะนำด้วยนะครับ
BirdyReds
นักแข่งแชมป์ประเทศไทย

จิตพิสัย -2

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 01:26:27 pm »

ลองโทรมาคุยกันนะครับ  ;)

http://www.soluna-club.com/index.php?topic=33413.0

ติดตั้งแก๊ส LPG เชิญครับ www.tpautogas.com
Songwonbin
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 02:35:41 am »

ลองดูร้านตรง ถ.ราชพฤกษ์ ถ้ามาจาก ซ.จรัญฯ 13 เลยที่กลับ จรัญฯ35 ประมาณ 50 ม. ซอยที่จะไป ถ.สาย1 ร้านอยู่หัวมุมถนนขวามือ (มี2ร้านตรงข้ามกัน ร้านใหญ่ๆรถจอดเยอะๆ) ช่างเยอะเร็วดีครับ ค่าแรง 300 ครับ (ปล.รถผมจบที่นี่หลังที่จูนมาหลายที่)
Look_Tao+
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 11:30:36 am »

ขอบพระคุณในทุกๆคำแนนะนำครับ   เดี๋ยวว่าจะไปลองที่ ตัดใหม่จรัญ35 ตามที่แนนะนำดูนะครับ
Look_Tao+
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 09:28:01 pm »

ชื่อร้าน QUIK FIT    / Tel.02-864-9749
จูนมาประหยัดดีครับ(ค่าแรง 200 )   แต่ไม่บันทึกว่าเฉลี่ยกินเท่าไหร??  อัตราเร่งดีขึ้นนิดนึง แต่อาการไม่หาย!!
ถ้าสนใจลองโทรถามดูนะครับ  ร้านหาง่าย

สุดท้ายอาการเร่งไม่ขึ้นก็ยังเป็นอยู่  อึดอยู่!!

ได้พี่ที่ทำงานแนนะนำ  ช่างต้นสาย 1 Tel.081-922-4516
    ให้ช่างลองเช็คอาการดู  และ เล่าอาการที่รถเป็น   ผ่านไปสักครึ่งชั่วโมงเจอเลยครับ!!!  สาเหตุคือ  ตัวคุมชดเชยรอบทำงานไม่ค่อยดีแล้ว( ต้องเปลี่ยน เพราะรอบสวิง ไม่นิ่ง )    ของผมที่เสียเป็นตัวมอเตอร์ใต้ปีกผีเสื้อ  แต่ตอนนี้ที่ทำให้รถวิ่งดีขึ้นคือช่างเค้าทำการขยาย ไอ้ช่องตรงบริเวณปีกผีเสื้อ ไอ้ผมก็ดันจำไม่ได้ว่า ศัพท์เค้าเรียกว่าอะไร?? ค้วานเพิ่มไปเป็น 25 มิล.  และก็จูนให้แกสไม่หนามาก 
* พอทำเสร็จ ช่างก็เอารถลองวิ่งเลย  โดยให้เราเป็นคนลองขับตอนขากับ ^  ^

สรุป
หลังจากทำการปรับจูน และ หาสาเหตุ พร้อมกับรออะไหล่  ชุดปีกผีเสื้อใหม่ 1 ชุด ( จิงอยากได้แค่ตัวมอเตอร์ เพราะปีกผีเสื้อผมมันยังใช้งานได้ปกติ  แต่ดันไม่ค่อยมีไครขายแยก )
- รถวิ่งดีมากครับ ^  ^  เร่งทันใจ  คลิ๊กดาวน์ตามเท้าเลย!!  ขนาดยังไม่สมบรูณ์
- เบ็ตเสร็จจ่ายตังค์ไป 200
ลองดูนะครับ ^  ^  แต่ตอนนี้ผมให้ช่างต้น(สาย1)  ไป 1 Like
Look_Tao+
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 01:59:33 pm »

อัพเดทครับ!! ( หลังจากไปทำมา )

สรุปเอารถไปให้ช่างต้น(สาย1) วินิฉัยหาสาเหตุของอาการ

คือ : ตัวชดเชยรอบไม่ทำงาน  ทำบ้างไม่ทำบ้าง(ต้องเปลี่ยน)
รายการที่เปลี่ยน
1. ตัวมอเตอร์ควบคุมรอบเดินเบา , มอเตอร์ชดเชยรอบแอร์  ราคา 1500B. (ของมือสอง)
2. ยางแท่นเครื่องตัวหลัง  ราคา 250B. (ของเก่าขาด)
3. ขยาย ตัวมิ๊กเซอร์แก๊ส , ปรับแต่งแก๊ส , รอบเครื่อง
*ค่าแรง  800B.  รวมค่าเสียหายทั้งหมดจำนวน  2550B.

สรุปหลังจากทำ
- รถวิ่งดีมาก  อัตราเร่งถือว่าประทับใจเลย!!  อัตราสิ้นเปลืองแก๊สยังถือว่าประหยัด(ยังไม่ได้คำนวนว่าเฉี่ลย กิโล/ลิตร  อาศัยจากที่เคยขับไปทำงานก่อนที่จะซ่อม  ไม่แตกต่างกัน  แต่ในความรู้ รู้สึกว่าประหยัดก่าวแต่ก่อน 

จึงอยากจะสอบถามท่านผู้รู้  ว่าในเรตราคาที่ผมไปทำมา  แพงไปไหมครับ??

*  (959.05 KB, 551x737 - ดู 2069 ครั้ง.)
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์