หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามอะไหล่ห้องเครื่อง AL 50 (น้ำมันเครื่องแห้งเครื่องดับ)  (อ่าน 3070 ครั้ง)
piano
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

luxganjung@hotmail.com
« เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2015, 04:08:52 pm »

สอบถามอะไหล่ห้องเครื่อง AL 50 (น้ำมันเครื่องแห้งเครื่องดับ)จนเครื่องร้อนมาก แต่พอเครื่องเย็นลองเติมนำ้มันเครื่องก็สตาทร์ติดครับ เข้าเกียร์ เดินหน้า ถอยหลังได้ แต่ยังไม่กล้าขับไปไกลๆ คิดว่า ข้างในห้องเครื่องต้องมีอะไรเสียบ้างเเหละครับ รบกวนท่านผู้รู้ช้วยแนะนำด้วยครับหรือมีอะไหล่ขาย ยากได้ข้อมูลก่อนจะเข้าอู่ครับ

*  (92.27 KB, 640x478 - ดู 660 ครั้ง.)

*  (150.23 KB, 640x478 - ดู 729 ครั้ง.)
yakuza_in
มือใหม่หัดแข่ง
**

จิตพิสัย 3

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2015, 08:56:40 pm »

ถ้ามันเสียจริงๆ เข้าอูซ่อมเกรงว่าราคาซ่อมจะสูงกว่า ราคาซื้อเครื่องใหม่ ระบบเกียร์ปกติเพราะ ไม่ได้เกียวกับระบบเกียร์

ลองไปขับไปสัก5โล ดูความร้อนขึ้นไหม ถ้าไม่ขึ้น จอดดับเครื่อง ดึงก้านวัดน้ำมันเครื่อง มีน้ำปนไหม ไม่มีก็พอขับได้ เช้าอีกวัน เปิดฝาหม้อน้ำดูมีคราบน้ำมันเครื่องไหม

ถ้าน้ำมันเครื่องแห้งจนเครื่องดับ ค่าซ่อมคงหน้ามืด ถ้ายังพอขับได้ ก็ขับก่อน ค่อยตรวจเช็คที่บอกไป
pop_dgi
นักแข่งแชมป์โลก

จิตพิสัย 27

น้ำหยดติ๋งๆ ก็เต็มตุ่ม

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2015, 10:13:04 pm »

ใช่ครับงานนี้คงต้องตรวจเช็ค น้ำมันเครื่อง หม้อน้ำ เกจ์วัดความร้อน เป็นหลัก ถ้ามีอะไรผิดปกติรีบเข้าอู่เช็คด่วนครับ
Muy
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 4

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2015, 07:52:11 am »

อ่าวไฟเตือนน้ำมันเครื่องไม่โชว์หราพี่ ... ถ้าปั๊มน้ำมันเครื่องไม่มีน้ำมันผ่านเซ็นเซอร์มันน่าจะฟ้องนะ
nirunbp
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 5

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2015, 09:16:02 am »

สอบถามอะไหล่ห้องเครื่อง AL 50 (น้ำมันเครื่องแห้งเครื่องดับ)จนเครื่องร้อนมาก แต่พอเครื่องเย็นลองเติมนำ้มันเครื่องก็สตาทร์ติดครับ เข้าเกียร์ เดินหน้า ถอยหลังได้ แต่ยังไม่กล้าขับไปไกลๆ คิดว่า ข้างในห้องเครื่องต้องมีอะไรเสียบ้างเเหละครับ รบกวนท่านผู้รู้ช้วยแนะนำด้วยครับหรือมีอะไหล่ขาย ยากได้ข้อมูลก่อนจะเข้าอู่ครับ
ก่อนอื่นต้ องถามว่าทำไมน้ำมันเครื่องถึงแห้ง รั่ว รึว่าไม่ได้เปิดดูมานานมากตั้งแต่เปลี่ยน แต่เอาจริงๆนะถ้าน้ำมันเครื่องไม่รั่วนี่ยากมากเลยที่จะแห้งจนหมด แล้วเครื่องดับ
ผมเคยเป็นแต่กับมอเตอไซด์แมกน่า 750 ซ่อมแล้วลืมใส่น้ำมันเครื่อง เอาไปลอง เครื่องดับ ชาฟละลายต้องยกเครื่องใหม่ แต่เสียงเครื่องเปลี่ยนไปเลยนะครับไม่มีแรงวิ่งเลย
ถ้าเครื่องพี่นำมันเครื่องรั่ว ก้อรีบแก้ไข แต่ควรเปิดหม้อน้ำดูว่าเครื่องดับจากหม้อน้ำรึเปล่า ยังไงก้อหาสาเหตและแก้ไขด้วยตนเองก่อนครับ
ถ้าปล่อยเย็นเครื่องสตาทติดไม่เป็นไรก้อลองเช็คสาเหตที่แท้จริงก่อนครับ แล้วแก้ไข ส่วนเครื่องถ้าไม่เป็นไรก้อใช้ไปก่อน
ลองสังเกต สตาทเครื่องแล้วเปิดฝาหม้อน้ำดูว่าน้ำดันออกมาใหม ถ้ามีดันออกมาก้อฝาสูบโก่งครับ แก้ไขตามอาการครับ
piano
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2015, 09:49:12 am »

รู้สึกคิดหนักเลยครับ,,,,ขอบคุนมากๆครับจะลองเช็คตามคำเเนะนำครับ
piano
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2015, 11:00:49 am »

รู้สึกคิดหนักเลยครับ,,,,ขอบคุนมากๆครับจะลองเช็คตามคำเเนะนำครับ
ลองสตาร์เครื่องแล้วเปิดฝาหม้อนำ้ดู ประมานสัก 2-3 นาทีได้ครับ มีเเรงดันออกมาครับ แสดงว่าฝาสูบโก่งใช่หรือเปล่าครับ งานนี้นี้กี่หมื่นครับซ่อมฝาสูบโก่ง

*  (94.81 KB, 640x478 - ดู 548 ครั้ง.)
piano
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2015, 11:23:36 am »

ถ้าซื้อฝาสูบตามเชียงกงจะมีมั้ยครับ หรือ ท่านใดมีขายครับ 0932635527 ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์