หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามหน่อยครับ  (อ่าน 2986 ครั้ง)
mmm10
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« เมื่อ: มิถุนายน 10, 2014, 10:25:13 pm »

พอดีไปถ่ายน้ำมันเครื่องน้ำมันเกียร์เปลี่ยนสายพานทามมิ่งเปลี่ยนซีนฝาวาว์ลมา

แล้วหลังจากนั้นก็ขับมาจอดปกติโดยที่ลืมปิดโคมไฟในรถเปิดค้างไว้ประมาณ5ชม.

แล้วกลับมาเห็นก็ยังสตาร์ทได้แต่ไฟในรถจะหรี่ๆหน่อยเอามิตเตอร์วัด

ที่แบตก็ได้ไฟdcประมาณ12vตอนดับเครื่อง   แล้วก็มีน้ำมันเยิ้มจนหยดลงพื้นตอนสตาร์ท

ฝั่งล้อขวาใกล้ๆล้อเลยครับไม่ทราบว่ามันเกิดจากอะไรครับ. ขอบคุณมาเลยผคับ
mmm10
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2014, 10:40:19 pm »

อ่อคับขอบคุคับแตไม่มีเวลาเอาไปเลยคับแล้วจะต้องใช้วันเสานี้ด้วยอะคับกลับต่างจังหวัด
janejadhai
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 1

รับซื้อรถยนต์4ล้อขึ้นไป ทุกชนิด 081-3834533

janejadhai2door@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2014, 10:55:06 pm »

ตัดปัญหาเรื่องลืมเปิดไฟทิ้งไว้ไปก่อนครับ ความเป็นไปได้ที่ผมพอจะวิเคราะห์เบื้องต้นได้ เพราะมันคือจ๊อบเดียวกันกะเปลี่ยนชุดสายพานไทม์มิ่ง ถ้าช่างเขาเสนอเปลี่ยนซีลหน้าเครื่อง( ซีลเพลาลูกเบี้ยวและซีลเพลาข้อเหวี่ยง)มา อาจเป็นไปได้ว่าตอกซีลเข้าไม่ดีหรือเกิดจากการงัดพูลเล่เพลาข้าข้อเหวี่ยงไปโดนซีลหากไม่ได้ทำการเปลี่ยน ลองกลับไปให้เขาดูก่อนครับ แล้วอย่าลืมเช็คระดับน้ำมันเครื่องด้วยตอนจะขับไปไหน ส่วนเรื่องจะเอาไปใช้ต่างจังหวัดก่อนจะแก้ไข อย่าเลยครับ เด๋วมันจะเข้าหลักเสียมาก ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2014, 10:57:20 pm โดย janejadhai » บันทึกการเข้า

งานมากก็เบื่อ..งานเหลือก็เกลียด...งานระเอียดก็งง....บอกตรงๆ ก็คือขี้เกรียจ....!!!
pop_dgi
นักแข่งแชมป์โลก

จิตพิสัย 27

น้ำหยดติ๋งๆ ก็เต็มตุ่ม

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2014, 02:54:09 am »

ตัดปัญหาเรื่องลืมเปิดไฟทิ้งไว้ไปก่อนครับ ความเป็นไปได้ที่ผมพอจะวิเคราะห์เบื้องต้นได้ เพราะมันคือจ๊อบเดียวกันกะเปลี่ยนชุดสายพานไทม์มิ่ง ถ้าช่างเขาเสนอเปลี่ยนซีลหน้าเครื่อง( ซีลเพลาลูกเบี้ยวและซีลเพลาข้อเหวี่ยง)มา อาจเป็นไปได้ว่าตอกซีลเข้าไม่ดีหรือเกิดจากการงัดพูลเล่เพลาข้าข้อเหวี่ยงไปโดนซีลหากไม่ได้ทำการเปลี่ยน ลองกลับไปให้เขาดูก่อนครับ แล้วอย่าลืมเช็คระดับน้ำมันเครื่องด้วยตอนจะขับไปไหน ส่วนเรื่องจะเอาไปใช้ต่างจังหวัดก่อนจะแก้ไข อย่าเลยครับ เด๋วมันจะเข้าหลักเสียมาก ขอบคุณครับ

เห็นด้วยกับคุณเจนครับ แก้ก่อนดีกว่า ไปเป็นอะไรกลางทางหล่ะก็ งานเข้ากันเลยทีเดียว
BungNol
นักแข่งแชมป์ประเทศไทย

จิตพิสัย 7

Korat Zone.

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2014, 09:48:56 am »

เห็นด้วยกับคุณเจนครับ แก้ก่อนดีกว่า ไปเป็นอะไรกลางทางหล่ะก็ งานเข้ากันเลยทีเดียว

ผมก้อเห็นด้วยน่ะ ถ้าหยดที่ข้างๆล้อหน้าข้างขวา

โทร.080-146-3467   line. Bungnol
ถ้าไม่รู้จักช่วยตัวเองก็ไม่มีใครช่วยเรา"
mmm10
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2014, 07:31:57 pm »

อ่อขอบคุณคับสำหรับข้อแนะนำพี่ๆ ผมเอากลับไปให้ที่เดิมดูแล้วคับปรากฎว่าที่เยิ้มคือน้ำมันเกียร์คับออกพมาเป็นสีแดงเลย
คับซึ่งคราวที่มาเปลี่ยนน้ำมันเกียร์เปลี่ยนสายพานอนผมดูน้ำมันเกือบแห้งเลยคับอันนี้จะเกี่ยวกะช่างไปทำไรมันรึป่าวคับ
แล้วช่างบอกแบบนี้ต้องยกเกียร์มาดูซีลท้ายเครื่องหรือซีลทอล์คเกียร์แล้วก็มีซีลเพลาขับอีกสองตัว300เบ็ดเสร็จค่าเสียหายค่าแรง1500-2000ซีลสองตัวต้องบังคับเปลี่ยน1000แล้วก็ค่าน้ำเกียร์อีกประมาณ1000ผมก็ช็อคคับพอจะมีวิธีอื่นหรืออู่ไหนแนะนำมั้ยคับผมอยู่แถวนวมินทร์อู่ที่ผมถามมาคือพรชัยยนต์คับ ผมไม่ค่อยมีความรู้ด้านี้เท่าไหร่คั
ขอคำแนะนำด้วยคับขอบคุณมากๆเลยคับ
pop_dgi

จิตพิสัย 27

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2014, 07:46:23 pm »

ผมเคยไปทำช่วงล่าง ร้านตี๋ ช่วงล่าง ในซอยมีสทีน ลองเอาไปให้เจ๊เจ้าของแกดูซิครับ เผื่อจะช่วยได้ แกดูใจดี ราคาน่าจะพูดคุย สอบถามก่อนได้ ถ้าทำเค้ารับประกัน 6 เดือนด้วย เก็บบิลไว้เป็นหลักฐานครับ
mmm10
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2014, 09:13:27 pm »

อู่ตี๋รึป่าวคับในซอยมิสทีน แล้วน้ำมันเกียร์เยิ้มนี่มันเกี่ยวกับช่วงล่างหรอคับลืมบอกไปคับน้ำมันเกียร์ที่บอหว่าเยิ้มนี่เยิ้มแบบหยดอะคับ
BANK_TEIN
ประธานบอร์ด Soluna-club
Admin
*

จิตพิสัย 97

BANK_TEIN ประธานบอร์ด Soluna-club

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2014, 10:47:17 pm »

-  ไฟในแบตอ่อน เนื่องจากเปิดไปทิ้งไว้

-  น้ำมันนองพื้น ด้านล้อหน้าฝั่งขวา คือ ลูกเกียร์   คาดว่าช่าง คงจะไม่ได้เปลี่ยนแหวนปะเก็นน๊อตรูถ่ายน้ำมันเกียร์ 
pop_dgi

จิตพิสัย 27

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2014, 10:47:53 pm »

อ๋อ! เห็นว่าอยู่ใกล้และเผื่อเจ๊แกทำได้ครับ
mmm10
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2014, 08:52:42 am »

แล้วมันจะเกี่ยวกับพวกซีลทอล์คเกียร์หรือซีลท้ายเครื่องมั้ยคับ มันมีเยิ้มหยดมาเกือบกลางๆเครื่องแล้วก็ใกล้ๆล้อขวาคับแล้วถ้าเปลี่ยนแหวนประเก็นรูน็อตถ่ายน้ำมันเกียร์นี้ราคาประมาณเท่าไหร่อะคับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์