หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องความร้อน น้ำ หน่อยครับ  (อ่าน 2430 ครั้ง)
madeaw
มือใหม่หัดแข่ง
**

จิตพิสัย 1

« เมื่อ: มิถุนายน 11, 2014, 09:29:10 am »

อยากทราบว่าเข็มความรน้อนขึ้นเกิดจากสาเหตุอะไรบ้างครับ ตอนนี้รถผมความร้อนข้ึนเเต้ไม่ถึงกับ ฮีต ครับ
ปล.หม้อน้ำไม่รั่ว - น้ำในหม้อน้ำก็ไม่ลด ครับ เเต่ความร้อนขึ้น   ขอบคุณครับ

]
siamarrin
**

จิตพิสัย 0

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2014, 09:33:59 am »

อยากทราบว่าเข็มความรน้อนขึ้นเกิดจากสาเหตุอะไรบ้างครับ ตอนนี้รถผมความร้อนข้ึนเเต้ไม่ถึงกับ ฮีต ครับ
ปล.หม้อน้ำไม่รั่ว - น้ำในหม้อน้ำก็ไม่ลด ครับ เเต่ความร้อนขึ้น   ขอบคุณครับ

เปลี่ยนถ่าย น้ำในหม้อน้ำ และน้ำยาหล่อเย็น หรือยังครับ  

การเดินทาง ไม่มีวันสิ้นสุด

watJZ
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 4

แก่ .................... แต่ มีไฟ TRD suspension

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2014, 09:55:55 am »

รถผม ( คันเก่า ) เคยเป็นอาการนี้   ให้ลองสังเกตุว่าความร้อนขึ้นตอนไหน  ดังนี้ครับ

-  รถติด + ขับช้าๆในเมือง  ความร้อนขึ้น - ขับเร็วเกิน 60 หรือวิ่ง Motorway ยาวๆ  ความร้อนปกติ 
               ให้เช็คระบบระบายความร้อน  เช่นหม้อน้ำเริ่มตัน, พัดลมหม้่อน้ำทำงานผิดปกติ  ( เป็นตอนใช้ Mazda
               ล้าง + เปลี่ยนถ่ายน้ำหม้อน้ำใหม่ , เปลี่ยน Relay พัดลมใหม่ , เปลี่ยนพัดลมหม้อน้ำใหม่ ก็หายครับ )

-  รถติด + ขับช้าๆในเมือง ความร้อนปกติ - ขับเร็วเกิน 60 หรือวิ่ง Motorway ยาวๆ ความร้อนขึ้น
               ให้เช็ค วาล์วน้ำอาจเสียไม่ขยับตัว   ( เป็นกับโซลูน่าคันนี้แหละ พบว่าวาล์วน้ำตายเปลี่ยนใหม่หาย ),
               หรือหม้อน้ำอุดตันมากๆ  ( เป็นตอนใช้ Mazda ให้ร้านทะลวงหม้อน้ำให้โล่งก็หาย )

Service  Engineer
mute_bkk
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 1

tel 086-6868889

mute_bkk@hotmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2014, 10:06:50 am »

พัดลม สปิดตกเปล่าครับ

วัตร tel 086-6868889
line : wat_cm
oh! AL50
นักแข่งแชมป์ประเทศไทย

จิตพิสัย 6

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2014, 10:09:56 am »

รถผม ( คันเก่า ) เคยเป็นอาการนี้   ให้ลองสังเกตุว่าความร้อนขึ้นตอนไหน  ดังนี้ครับ

-  รถติด + ขับช้าๆในเมือง  ความร้อนขึ้น - ขับเร็วเกิน 60 หรือวิ่ง Motorway ยาวๆ  ความร้อนปกติ 
               ให้เช็คระบบระบายความร้อน  เช่นหม้อน้ำเริ่มตัน, พัดลมหม้่อน้ำทำงานผิดปกติ  ( เป็นตอนใช้ Mazda
               ล้าง + เปลี่ยนถ่ายน้ำหม้อน้ำใหม่ , เปลี่ยน Relay พัดลมใหม่ , เปลี่ยนพัดลมหม้อน้ำใหม่ ก็หายครับ )

-  รถติด + ขับช้าๆในเมือง ความร้อนปกติ - ขับเร็วเกิน 60 หรือวิ่ง Motorway ยาวๆ ความร้อนขึ้น
               ให้เช็ค วาล์วน้ำอาจเสียไม่ขยับตัว   ( เป็นกับโซลูน่าคันนี้แหละ พบว่าวาล์วน้ำตายเปลี่ยนใหม่หาย ),
               หรือหม้อน้ำอุดตันมากๆ  ( เป็นตอนใช้ Mazda ให้ร้านทะลวงหม้อน้ำให้โล่งก็หาย )

ผมเคย ขับเกิน 140 ความร้อนขึ้น ขับช้าไม่เปนไร สรุป วาวล์น้ำเสีย

BungNol

จิตพิสัย 7

Korat Zone.

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2014, 10:16:53 am »

มี 2 ตัวคับลองเช็คดูน่ะคับ

1. วาล์วน้ำไม่เปิด
2. ปั้มน้ำไม่ทำงาน

น่าจะน่ะคับลองเช็ดูคับบ

โทร.080-146-3467   line. Bungnol
ถ้าไม่รู้จักช่วยตัวเองก็ไม่มีใครช่วยเรา"
madeaw
**

จิตพิสัย 1

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2014, 10:28:19 am »

ก่อนหน้านี้ขับรถไปพัทลุง ขาไป ความร้อนปกติทุกอย่าง แต่ ขากลับจากพัทลุง ความร้อนเริ่มสูง โชคดีความร้อนสูงที่ทุ่งสงใกล้กะบ้านน้องสาว เลยแวะพักรถที่นั่น พอความร้อนรถ ขับกลับมมาสุราษฎร์ธานี ความร้อนก็ปกติครับ  หลังจากนั้นไม่ได้ขับไปไหนเลย จอดซะส่วนมาก แต่เมื่อวาน แฟนผมขับไปอู่จะทำสีรถ จากบ้านระยะทางประมาณ 3-4 กิโล ความร้อนเริ่มขึ้นแต่ไม่สุด เลยขับกลับมาที่บ้าน เกี่ยวกับวาล์วใช่มั้ยคับ

]
madeaw
**

จิตพิสัย 1

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2014, 10:30:52 am »

เอาเข้าอู่ไปไม่กี่วัน ช่างเปลี่ยนให้แล้วคับ

]
siamarrin
**

จิตพิสัย 0

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2014, 11:03:37 am »

ก่อนหน้านี้ขับรถไปพัทลุง ขาไป ความร้อนปกติทุกอย่าง แต่ ขากลับจากพัทลุง ความร้อนเริ่มสูง โชคดีความร้อนสูงที่ทุ่งสงใกล้กะบ้านน้องสาว เลยแวะพักรถที่นั่น พอความร้อนรถ ขับกลับมมาสุราษฎร์ธานี ความร้อนก็ปกติครับ  หลังจากนั้นไม่ได้ขับไปไหนเลย จอดซะส่วนมาก แต่เมื่อวาน แฟนผมขับไปอู่จะทำสีรถ จากบ้านระยะทางประมาณ 3-4 กิโล ความร้อนเริ่มขึ้นแต่ไม่สุด เลยขับกลับมาที่บ้าน เกี่ยวกับวาล์วใช่มั้ยคับ

วาล์วน้ำไม่เปิดแล้วครับ แบบนี้

การเดินทาง ไม่มีวันสิ้นสุด

BungNol

จิตพิสัย 7

Korat Zone.

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2014, 12:08:20 pm »

เอาเข้าอู่ไปไม่กี่วัน ช่างเปลี่ยนให้แล้วคับ

เปลี่ยนอะไรไปคับ อยู่สุราษ เหรอ ถ้ามาชุมพรบอกผมได้มีอู่แนะนำ พอดีผมคนชุมพรแต่มาทำงานอยู่อุดรคับ

โทร.080-146-3467   line. Bungnol
ถ้าไม่รู้จักช่วยตัวเองก็ไม่มีใครช่วยเรา"
madeaw
**

จิตพิสัย 1

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2014, 12:26:16 pm »

น้ำยาหม้อน้ำคับ

]
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์