หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: DIY.ล้างทำความสะอาดระบบ เบรค หน้าหลัง  (อ่าน 6265 ครั้ง)
Fair500
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย -2

TOYOTA ใช้สำหรับท่องเที้ยว

« เมื่อ: มกราคม 31, 2011, 07:47:43 am »

ล้างซธบ้างก็ดีนะครับ ทำเองเล่นที่บ้านก็ได้ครับ ไม่ยุ่งยากครับ

ผยกตัวอย่างให้ดูนะครับ อันนี้ใน 2 port ลองทำตามกันได้นะครับ

ส่วนเบรค แนะนำให้ถอดมาล้างกันบ้างนะครับ ดีกว่ากันเยอะมาก ล้างประกอบใหม่ไปเลยสำหรับ โซนนี้วิ่งสนามบ่อยๆ อย่างน้อย 6 เดือน 1 ครั้งไปเลยครับ ผมล้างประจำกลัว

เอารูปมาฝาก

ถอดเธอเป็นชิ้นๆ เพื่อตรวจสอบก่อนเลย

เริ่มเห็นสิวที่ติดตามตัวเธอเป็นเหตุทำให้ ตัวเธอไมค่อยลื่นเท่าที่ควร

ลูกสูบของเธอก็มีคราบจากการใช้งานอันเนื่องมาจากจาระบี เสื่อมคุณ???าพ

อันนี้ก็คือถุง(ซิล)ยางของเธอที่ผ่านการใช้งานมาแล้ว ก็ต้องถอดเปลี่ยนตัวนี้ช่วยกันน้ำ ไม่ให้เธอโดยน้ำไม่อย่างนั้นแล้ว จาระบีจะเสื่อม และทำให้ลูกสูบเกิดสนิมได้ เธอจึงต้องมีถุงยางติดตัวเสมอ

อันนี้คือรูป???ายในของเธอ ดูซิยังอยากกันอีกหรือเปล่า 5555
ไม่ค่อยสวยนะครับ ถ้าอยากนี้ นี้ละสาเหตุที่ทำให้เบรคจับไม่ค่อยดีเพราะมีตัวกลางความสกปรก ไปขัดขวางอยุ่

อันนี้ข้างหลังของเธอ  ส่วนมาก ไม่ค่อยได้ดูแลกันเลย ถอดคันไหนมาเย่าทุกคันเลยครับ
และมีหน้ามาบอกว่าเบรคหลังจับไม่ค่อยอยุ่ก็ดูซิ มันหน้าจับหรือเปล่าละ

หลังจากจับเธอไปอาบ อบ แต่ยังไม่ได้นวด ตัวเธอก็หอมจริงๆ

จริงหรือเปล่าพี่ น้องไม่อาบน้ำ กับน้องอาบน้ำ กลิ่นไหนพี่ชอบมากกว่ากัน (น้าช้างแก่คงชอบแบบไม่อาบนะ แก่บอกว่า กลี่นมันถึงใจดี)

ที่นี้ละประกอบแล้ว

ก็ต้องชะโลม จาระบี ให้กำลังดีนะครับ มากไปไม่ดี น้อยไปก็ไม่ดี เอาให้แค่ลื่นๆพอ

และก้ประกอบไปตามกระบวนการ เป็นอันเสร็จ

เกือบลืม จานนะ เอาไปทำซักหน่อย

ที่นี้ก็เรียบร้อยแล้วละ

แถม
เอาการทำงานของเบรค AE มาให้ดูกันนะครับ

ปกติเบรคจะให้ตัวได้แบบนี้นะครับ หาก BOLT (FOR FRONT DISC BRAKE CYLINDER MOUNTING) ไม่ติดขัดนะครับ หากติดขัดข้างใดข้าง 1 จะมีผลทำให้เบรคจับไม่เต็มหน้า ผ้าเบรคกินไม่เสมอ ผลการเบรคหายไป 40% เลยละครับ โอการหมุนมีสูงครับ อันเนื่องมาจากแรงเบรค ซ้าย และ ขวา ไม่เท่ากันนั้นเอง
[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=wb42xNrXln4[/youtube]

ตัวอย่างของเบรคที่ BOLT (FOR FRONT DISC BRAKE CYLINDER MOUNTING) ไม่ติดขัดอะไรต้องให้ตัวได้
[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=r229jrCGj5I[/youtube]

ตัวอย่างของเบรคที่ BOLT (FOR FRONT DISC BRAKE CYLINDER MOUNTING) ติดขัด ให้ตัวไม่ได้มีผลทำให้ CALIPER เบรคเดินไม่เต็มหน้า
จากคลิป มี 1 ข้างที่ไม่สามารถ ดึงออกมาได้เลย ติดมากๆ
[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=e6WAxa24BS8[/youtube]

หลังจากถอดมาตรวจสอบ จะเห็นได้ว่า มี BOLT, HEXAGON  2 ตัวที่มีสนิมติดที่ด้านหัวเป็นเหตุให้ไม่สามารถเคลื่อนตัวได้ สาเหตุ ของเบรคจับไม่เต้มหน้านั้นเอง
ทำการล้างทำความสะอาด ถ้าสนิมกินถึงเนื้อให้เปลี่ยนหาของใหม่มาใช้เพราะถ้ายังใช้ผลก็คือ การเคลื่อนตัวจะไม่ดีนั้นเอง

เอาละ ลองทำเล่นกันนะจะได้เบรคดีๆ  

ผมว่ารถพี่ ทูนนะ เบรคมีปัญหาแน่นอน ผมวิ่งด้วย 2 สนามกับพี่ พี่หมุนทุกรอบให้ผมเห็นตลอดเลย 5555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2011, 06:43:01 pm โดย ตะลุงเกียรติ » บันทึกการเข้า

ลุงเกียรติ_
นักแข่งแชมป์ประเทศไทย

จิตพิสัย 3

คนธรรมดา เดินดิน กินข้าวแกง

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 31, 2011, 06:42:18 pm »

ขอบคุณครับ....

ของผมเบรคแรงๆๆ   แล้งรู้สึกว่ารถจะเอียงๆๆ    มีคำแนะนำมัยครับ..

.........ก็เพื่อลูกและเมีย  แค่นั้นเอง..........
...คนที่ไม่ผิด  คือคนที่ไม่ลงมือทำอะไรเลย...
18-cr0wn
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 3

ไม่ได้เหลือ เเค่เบื่อของเก๊...

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 31, 2011, 11:12:17 pm »

ขอบคุนคับ

++ Stay Tuned...
++ O D ? I B ? ++
patchayas
นักแข่งแชมป์ประเทศไทย

จิตพิสัย 1

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 03:24:01 pm »

สุดยอดครับ  ;D

tapo
นักแข่งมืออาชีพ

จิตพิสัย 5

Lopburi Zone 081-8534197 เด ครับผม

818534197 deja1968@gmail.com
« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 01:11:09 pm »

ของผมเบรคลึกกว่าเดิม บางคนบอกเบรค หวาม ???@#$%^&*??? ???

ความหวังลุกโชนขึ้นได้ด้วยประกายแห่งการหนุนน้ำใจ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์