หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเกี่ยวกับการเปลี่ยนสีรถครับ  (อ่าน 2056 ครั้ง)
ต้น_บ้านโป่ง
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 1

« เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 01:14:26 pm »

หลังจากซ่อมรถเสร็จ (เปลี่ยนกันชนหน้ากับแก้ม ยังไม่ได้ทำสี รองบอีกสองเดือน)

ของมันมาสีดำ ลองใส่แล้วรถดูสวยดี เลยอยากเปลี่ยนสีทั้งคันเป็นสีดำ

แต่พ่อบอกว่าต้องไปแจ้งเปลี่ยนสียุ่งยาก

เลยมาถามเพื่อนๆในคลับว่า

1 ไปแจ้งเปลี่ยนสีที่ขนส่ง มีขั้นตอนอะไรบ้าง ยุ่งยากมั้ย
2 เสียค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ครับ
คุโรโด้
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

kulodoe@gmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 02:34:23 pm »

ประมาณนี้นะครับ

การเปลี่ยนสีรถ

ค่าธรรมเนียมนะครับ
ถ้าไปทำเอง ไม่น่าจะเกิน100บาท  มีค่าธรรมเนียม 55 กับค่าตรวจ ไม่เกิน30บาท
แต่ถ้ารถยังอยู่กับไฟแนนซ์ ต้องให้ไฟแนนซ์ไปจัดการให้ ประมาณ 500 บาท ครับ

เจ้าของรถมีต้องแจ้งภายใน 7 วัน นับแต่วันที่เปลี่ยนสี
หากเกินกำหนด เจ้าของรถจะมีความผิดตามมาตรา ๖๐ ระวางโทษปรับไม่เกิน ๒,๐๐๐ บาท

โดยตามกฎหมายมีข้อกำหนดว่าหากการเปลี่ยนสีรถยนต์มีมากกว่า 30% ของพื้นที่สีรถทั้งหมด
แต่ถ้าเป็นการเปลี่ยนสีเฉพาะส่วน
โดยมีพื้นที่ไม่ถึง 30% ของพื้นผิวรถยนต์ก็ไม่จำเป็นต้องแจ้ง เช่นการเปลี่ยนสีเฉพาะส่วนหลังคา,     
ฝากระโปรงหน้า แบบนี้ไม่ถึง 30% ไม่ต้องจดแจ้ง

เอกสารนะครับ
1.    สำเนาบัตรประจำตัวประชาชนเจ้าของรถ
2.    สำเนาทะเบียนบ้านเจ้าของรถ
3.    เล่มทะเบียนรถ หรือ สำเนา
4.    ใบเสร็จ หรือบิลเงินสดค่าทำสีรถ ติดอากรแสตมป์ 5 บาท
(บิลเงินสดต้องลงวันที่ไม่เกิน 7 วัน นับจากวันที่ลงในบิลถึงวันที่มายื่นเรื่อง ถ้าเกินกำหนด 7 วันจะโดนค่าปรับ 200 บาท)

ขั้นตอนการดำเนินการ
๑.  ยื่นคำขอพร้อมหลักฐาน เพื่อขอนำรถเข้ารับการตรวจสอบ
๒.  ยื่นตรวจสอบคำขอพร้อม หลักฐาน และผลผ่านการ ตรวจสอบรถ
๓. ชำระเงินค่าธรรมเนียม
๔. รอรับเอกสารคืน

credit http://www.dlt.go.th/
credit http://www.iammana.com/

ผิดพลาดอันใด ขออภัยด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2013, 02:40:28 pm โดย คุโรโด้ » บันทึกการเข้า

ต้น_บ้านโป่ง
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 1

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 03:05:44 pm »

ขอบคุณมากคร้าบบ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์