หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกียร์ออโต้มีปัญหา เข้าเกียร์ถอยแล้วฟรีเลย จากนั้นถ้าไม่ไปที่ P รถถอยค่ะ  (อ่าน 9432 ครั้ง)
Poon
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 04:05:12 pm »

ใช้ รุ่นหยดน้ำไฟท้ายส้ม ค่ะ เกียร์ออโต้ ปี 2002 ค่ะ

เข้าเกียร์ถอยแล้วฟรีเลย จากนั้นถ้าไม่ไปที่ P รถจะถอยค่ะ  พอดับเครื่องแล้ว สตาร์ทไม่ติดแล้วค่ะ ยังไม่ได้ยกรถไปไหน

เกิดจากอะไรได้บ้าง ต้องเปลี่ยนเกียร์เลยรึปล่าวคะ ถ้าต้องเปลี่ยน หาอะหลั่่ยเกียร์รุ่นนี้มือสองไม่ได้เลยค่ะ

ใช้รุ่นอื่นแทน จะใช้รุ่นไหนดี แนะนำอู่ และ ค่าใช้จ่ายให้ด้วยค่ะ

ปล. อยู่แถวถนนวิทยุค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

pkonkokguad
มือใหม่หัดแข่ง
**

จิตพิสัย 0

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 04:25:52 pm »

เกียร์ P เป็นเกีนร์จอดไม่ใช่เหรอรคับ ถ้าจะถอยต้องโยกไป R ครับ ถ้าจะสตารท์ต้องโยกไป N และเยียบคลัทช์คับ
Poon
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 04:40:10 pm »

หมายถึง  หลังจากเข้าเกียร์ถอย R แล้วเกียร์มันลื่นไปเลย จากนั้นไม่ว่าจะปรับไปที่ N, D,L1 รถก็ยังถอยหลังอยู่ค่ะ ในขณะที่ยังติดเครื่อง เลยต้องเข้าเกียร์ P เพื่อจอด
ปกติ เวลาเปลี่ยนเกียร์มันจะมีจังหวะเหมือนลงล็อค แต่นี่ไม่มีเลยค่ะ ผลักไปมาได้เลย
soluna_x
นักแข่งมืออาชีพ

จิตพิสัย 3

081-8567600

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 05:00:18 pm »

สายเกียร์น่าจะหลุดหรือบูชแตก

หนึ่งก้าวที่ยาวไกล อาจหวั่นไหวและล้มลง
หนึ่งก้าวที่มั่นคง แม้จะสั้นแต่มั่นใจ
พ่อน้องนาย

จิตพิสัย 12

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 05:14:05 pm »

หมายถึง  หลังจากเข้าเกียร์ถอย R แล้วเกียร์มันลื่นไปเลย จากนั้นไม่ว่าจะปรับไปที่ N, D,L1 รถก็ยังถอยหลังอยู่ค่ะ ในขณะที่ยังติดเครื่อง เลยต้องเข้าเกียร์ P เพื่อจอด
ปกติ เวลาเปลี่ยนเกียร์มันจะมีจังหวะเหมือนลงล็อค แต่นี่ไม่มีเลยค่ะ ผลักไปมาได้เลย

ขณะที่คุณเข้าเกียร์ R บูชที่ปลายสายตรงคันเกียร์แตกและหลุดดี เกียร์จึงค้างอยู่ที่ตัวR แต่ที่คันเกียร์ด้านบนจะฟรี แม้จะโยกไปตำแหน่งอื่นแต่ที่ตัวเกียร์ด้านล่างก็ยังอยู่ที่ตัว R ครับ
จึงมีอาการถอยหลังอยู่ เมื่อคุณดับเครื่องยนต์ จะทำให้สตาร์ทรถไม่ติด เพราะเกียร์ออโต้จะมีระบบเซฟตี้ให้สตาร์ทได้เฉพาะเกียร์ P และ N เท่านั้น คุณลองวานเพื่อนที่พอจะเป็นช่างหน่อยให้ถอด
ตรงคอนโซลครอบคันเกียร์ จะมีพุกสองตัวด้าหน้าและสกรูแฉกอีสองตัวด้านติดเบาะ  ถ้ามีล็อคคันเกียร์ก็หาคนช่วยง้างไปทางประตูนิดหน่อย ดึงคันเกียร์มาที่ 1 ปรับเบาะถอยหลังสุดทั้งสองตัว
แล้วดึงคอนโซลครอบคันเกียร์ขึ้นบน>>แล้วดึงมาด้านหลังมันติดที่หัวเกียร์ก็ให้มันค้างแค่นั้นก็ได้จะมองเห็นปลายสายเกียร์ที่มีห่วงกลมสีดำหลุดออกมาจากแกนให้สวมเข้าที่แล้วหาเคเบิ้ลไทร์ก็ได้รัดไว้ หรือหาสายยางที่มีขนาดสายชำระในห้องน้ำรูในจะพอดีกับแกน ตัดขนาดสัก3-4 ซม.ใช้มีดค่อยๆเหลาปลายกะขนาดใ้ห้พอดีกับห่วงวงกลมสีดำแล้วกดเข้าไปให้แน่นครับลองขยับคันเกียร์
มาที่ตัว N ดึงเบรกมือขึ้นให้สุด.... แล้วลองสตาร์ท ถ้าสาร์ทได้ก็จบครับ

Poon
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 05:29:59 pm »

ถึง คุณพ่อน้องนาย

แสดงว่า ไม่ต้องเปลี่ยนเกียร์ทั้งลูกใช่ไหมคะ ถ้าใช่ มีอะไรต้องเปลี่ยนบ้างคะ แล้วตามที่อธิบายมาเพื่อให้รถสตาร์ทได้แล้ว ไปที่อู่โดยไม่ต้องเรียกรถยกใช่หรือไม่คะ

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ
Lek_wuttisak

จิตพิสัย 1

พ่อยังรักและคิดถึงแพรวตลอดเวลานะ

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 05:58:38 pm »

จากอาการน่าจะเปลี่ยนแค่บูชคันเกียร์คับ ทำเองก็ได้ครับ หรือซื้อก้ไม่เท่าไหรไม่กี่สิบบาท แต่ส่วนมากพวกจะ DIYเองครับ โดยใช้สวยยางมาตัด ลองดูกระทุ้DIYดูครับไม่แน่ใจว่ามีอยู่หรือเปล่า ค่อยๆแก้ไขไปครับ อาการไม่ร้ายแรงขนาดต้องยกเกียร์ใหม่หรอกครับ ใจเย็นๆๆครับ

thenggg

จิตพิสัย 4

สีสันของชีวิต คือการแต่งรถ

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 06:51:03 pm »

ตามนี้เลยคับ น่าจะเป็น case  เดียวกัน
http://www.soluna-club.com/index.php?topic=61522.0

tapo

จิตพิสัย 5

Lopburi Zone 081-8534197 เด ครับผม

818534197 deja1968@gmail.com
« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 07:07:13 pm »

ขอให้หายไวๆ นะครับ ปัญหาไม่ได้ร้ายแรงอย่างที่คิด

แก้ไขได้ไม่ยาก จากคำตอบของเพื่อนสมาชิกที่คอยดูแลกัน

นี่แหละครับ โซลูน่าคลับ   

ความหวังลุกโชนขึ้นได้ด้วยประกายแห่งการหนุนน้ำใจ
pop_dgi
นักแข่งแชมป์โลก

จิตพิสัย 27

น้ำหยดติ๋งๆ ก็เต็มตุ่ม

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 07:51:05 pm »

ถ้าไม่รู้จะไปอู่ไหนลองมาอู่ อ.ไทยยนต์ ครับ อยู่ถนนนางลิ้นจี่ ไม่ไกลถนนวิทยุเท่าไหร่ เสิร์ชหาจาก Google map ได้เลยครับ ให้แท๊กซี่ลากมาน่าจะจัดการให้ได้ เฮียอ๊อดเจ้าของรู้จักกับประธานแบงค์เป็นอย่างดี (ขออนุญาตอ้างชื่อหน่อยนะครับแบงค์)
พ่อน้องนาย

จิตพิสัย 12

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 08:12:18 pm »

ถึง คุณพ่อน้องนาย

แสดงว่า ไม่ต้องเปลี่ยนเกียร์ทั้งลูกใช่ไหมคะ ถ้าใช่ มีอะไรต้องเปลี่ยนบ้างคะ แล้วตามที่อธิบายมาเพื่อให้รถสตาร์ทได้แล้ว ไปที่อู่โดยไม่ต้องเรียกรถยกใช่หรือไม่คะ

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

จากอาการน่าจะเปลี่ยนแค่บูชคันเกียร์คับ ทำเองก็ได้ครับ หรือซื้อก้ไม่เท่าไหรไม่กี่สิบบาท แต่ส่วนมากพวกจะ DIYเองครับ โดยใช้สวยยางมาตัด ลองดูกระทุ้DIYดูครับไม่แน่ใจว่ามีอยู่หรือเปล่า ค่อยๆแก้ไขไปครับ อาการไม่ร้ายแรงขนาดต้องยกเกียร์ใหม่หรอกครับ ใจเย็นๆๆครับ
หายไวๆนะครับ 

BungNol
นักแข่งแชมป์ประเทศไทย

จิตพิสัย 7

Korat Zone.

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 09:42:56 pm »

. ผมก้อไม่รุ้อะไรหรอกคับ แต่ผมเชื่อ พี่ๆในคลับ
ชัดเจน ทุกคนคับบ ค่อยๆลองทำดูคับพี่

โทร.080-146-3467   line. Bungnol
ถ้าไม่รู้จักช่วยตัวเองก็ไม่มีใครช่วยเรา"
tumppstar

จิตพิสัย 3

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 11:07:29 pm »

ผมว่าพี่ พ่อน้องนาย วิเคราะห์ได้ถูกเลยครับ   รถน่าจะเกิดจากพวกบูทคันเกียร์ หรือสายเกี่ยร์  รถออโต้จะสตาทได้ต่อเมื่อเข้า N-หรือ P   ที่สตาทไม่ติดเกียร์ไม้ได้อยู่ตำแหน่ง N หรือ P

เกียร์ยังไม่พังแน่นอนครับแบบนี้  ลองทำตามคำแนะนำก่อนครับ    ลองให้คนรู้จัก เช็คเบื้องต้นก่อนครับ กลัวจะไปเจออู่ไม่ดีหลอกเอาได้ครับ
demona147
มือใหม่หัดแข่ง
**

จิตพิสัย 0

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 11:08:32 pm »

อาการน่าจะบูชคันเกียรแตกครับ 

ถ้าไม่รู้จะไปอู่ไหนลองมาอู่ อ.ไทยยนต์ ครับ อยู่ถนนนางลิ้นจี่ ไม่ไกลถนนวิทยุเท่าไหร่ เสิร์ชหาจาก Google map ได้เลยครับ ให้แท๊กซี่ลากมาน่าจะจัดการให้ได้ เฮียอ๊อดเจ้าของรู้จักกับประธานแบงค์เป็นอย่างดี (ขออนุญาตอ้างชื่อหน่อยนะครับแบงค์)
   ถ้าลากมาทั้งที่อยู่เกียร r  คงได้ยกเกียรใหม่แทนแค่เปลี่ยนบูชแล้วล่ะครับ    เกีียรออโต้ ไม่จำเป็นอยากลากเรยครับ เรียกรถยกดีก่าาา
tumppstar

จิตพิสัย 3

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 11:16:00 pm »

อาการน่าจะบูชคันเกียรแตกครับ 

ถ้าลากมาทั้งที่อยู่เกียร r  คงได้ยกเกียรใหม่แทนแค่เปลี่ยนบูชแล้วล่ะครับ    เกีียรออโต้ ไม่จำเป็นอยากลากเรยครับ เรียกรถยกดีก่าาา

เห็นด้วยครับ   แต่ยังไงให้ช่างเขาเช็คเรื่องคันเกียร์ก่อนเลยครับ กลัวเจอช่างที่บอกเกียร์พังต้องเปลี่ยนเกียร์ยกลูกครับโดยไปดูที่จุดอื่นก่อน พราะถ้าเกียร์พังส่วนใหญ่เกียร์จะใส่ช้า หน่วงครับ จนถึงเหยียบคันเร่งวิ่งไม่ไปครับ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์