หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ เชียงใหม่!!!  (อ่าน 10013 ครั้ง)
JaMe LaDy
มือใหม่หัดแข่ง
**

จิตพิสัย 1

เป็นผู้หญิง??...ใช่ว่าจะอ่อนแอ่เสมอไป!!!

« เมื่อ: มกราคม 29, 2014, 12:22:34 pm »

คือ แอร์ ไม่เย็น  ป๊ะ(ญาติผู้ใหญ่) เลย เอาไปซ่อมที่ร้าน เค้าซ่อมคะโดยการ เชื่อม อะไรสักอย่างนี้แระคะ แล้วเติมน้ำยาแอร์ ขับได้ประมาน 3-4 วัน เอง ไม่เย็นเหมือนเดิม คะ วันก่อนเลยไปที่อู่ ข้างที่ทำงาน ถามว่า แอร์ไม่เย็นมีแต่ลมร้อน มันเป็นอะไรคะต้อง ซ่อมอะไร อะไรเสีย เขา ก็ ว่าต้อง มาเช็ค หรือไม่เปลี่ยนคอมแอร์ ไม่ทราบว่า เราจะรู้ได้ยังไงคะว่าอะไร ส่วนไหนของแอร์ ที่เสีย ช่วยหน่อยนะคะ *-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2014, 01:22:40 pm โดย JaMe LaDy » บันทึกการเข้า

พ่อน้องนาย
นักแข่งมืออาชีพ

จิตพิสัย 12

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 29, 2014, 01:41:03 pm »

คือ แอร์ ไม่เย็น  ป๊ะ(ญาติผู้ใหญ่) เลย เอาไปซ่อมที่ร้าน เค้าซ่อมคะโดยการ เชื่อม อะไรสักอย่างนี้แระคะ แล้วเติมน้ำยาแอร์ ขับได้ประมาน 3-4 วัน เอง ไม่เย็นเหมือนเดิม คะ วันก่อนเลยไปที่อู่ ข้างที่ทำงาน ถามว่า แอร์ไม่เย็นมีแต่ลมร้อน มันเป็นอะไรคะต้อง ซ่อมอะไร อะไรเสีย เขา ก็ ว่าต้อง มาเช็ค หรือไม่เปลี่ยนคอมแอร์ ไม่ทราบว่า เราจะรู้ได้ยังไงคะว่าอะไร ส่วนไหนของแอร์ ที่เสีย ช่วยหน่อยนะคะ *-*
ที่เชื่อมน่าจะตู้แอร์หรือคอยล์เย็นรั่ว  แต่น่าจะเชื่อมไม่สนิททุกรูจึงรั่วซึมอีก  เปลี่ยนตู้แอร์เลยครับราคาของใหม่เทียม-แท้ ประมาณราคา 1500-2500 และควรเปลี่ยนดรายเอ่อร์ตรงที่ดูน้ำยาแอร์พร้อมด้วยเลย และเช็ควาล์วแรงดันไปพร้อมด้วย รวมเปลี่ยนทุกอย่าง+เติมน้ำยาแอร์  ก็ประมาณ 4500-6000 บาทครับ

JaMe LaDy
**

จิตพิสัย 1

เป็นผู้หญิง??...ใช่ว่าจะอ่อนแอ่เสมอไป!!!

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 29, 2014, 01:49:55 pm »

ที่เชื่อมน่าจะตู้แอร์หรือคอยล์เย็นรั่ว  แต่น่าจะเชื่อมไม่สนิททุกรูจึงรั่วซึมอีก  เปลี่ยนตู้แอร์เลยครับราคาของใหม่เทียม-แท้ ประมาณราคา 1500-2500 และควรเปลี่ยนดรายเอ่อร์ตรงที่ดูน้ำยาแอร์พร้อมด้วยเลย และเช็ควาล์วแรงดันไปพร้อมด้วย รวมเปลี่ยนทุกอย่าง+เติมน้ำยาแอร์  ก็ประมาณ 4500-6000 บาทครับ

ขอบคุนมากๆ เลยนะคะ คือ เราเอาให้ช่าง เค้าอ่าน ได้ เลยใช่ไหมคะ คืออันนี้ครบหมดเลยใช่ไหมค่ะ ถึงจะเย็นเหมือนซื้อใหม่ ^ ^

pop_dgi
นักแข่งแชมป์โลก

จิตพิสัย 27

น้ำหยดติ๋งๆ ก็เต็มตุ่ม

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 29, 2014, 01:55:47 pm »

คือ แอร์ ไม่เย็น  ป๊ะ(ญาติผู้ใหญ่) เลย เอาไปซ่อมที่ร้าน เค้าซ่อมคะโดยการ เชื่อม อะไรสักอย่างนี้แระคะ แล้วเติมน้ำยาแอร์ ขับได้ประมาน 3-4 วัน เอง ไม่เย็นเหมือนเดิม คะ วันก่อนเลยไปที่อู่ ข้างที่ทำงาน ถามว่า แอร์ไม่เย็นมีแต่ลมร้อน มันเป็นอะไรคะต้อง ซ่อมอะไร อะไรเสีย เขา ก็ ว่าต้อง มาเช็ค หรือไม่เปลี่ยนคอมแอร์ ไม่ทราบว่า เราจะรู้ได้ยังไงคะว่าอะไร ส่วนไหนของแอร์ ที่เสีย ช่วยหน่อยนะคะ *-*
ที่เชื่อมน่าจะตู้แอร์หรือคอยล์เย็นรั่ว  แต่น่าจะเชื่อมไม่สนิททุกรูจึงรั่วซึมอีก  เปลี่ยนตู้แอร์เลยครับราคาของใหม่เทียม-แท้ ประมาณราคา 1500-2500 และควรเปลี่ยนดรายเอ่อร์ตรงที่ดูน้ำยาแอร์พร้อมด้วยเลย และเช็ควาล์วแรงดันไปพร้อมด้วย รวมเปลี่ยนทุกอย่าง+เติมน้ำยาแอร์  ก็ประมาณ 4500-6000 บาทครับ
ถ้าจะให้ดี ตอนจะซ่อมเข้าไปดูด้วยตัวเองด้วยครับ ให้ช่างถอดมาให็ดูว่ารั่วตรงไหน ซ่อม-เปลี่ยน อะไรยังงัย จะได้มั่วไม่ได้ และถามงบเลยว่าใช้เท่าไหร่ ถ้าแพงกว่านี้มากเกินก็หาช่างอื่นซ่อมครับ

ขอบคุนมากๆ เลยนะคะ คือ เราเอาให้ช่าง เค้าอ่าน ได้ เลยใช่ไหมคะ คืออันนี้ครบหมดเลยใช่ไหมค่ะ ถึงจะเย็นเหมือนซื้อใหม่ ^ ^
JaMe LaDy
**

จิตพิสัย 1

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 29, 2014, 02:37:08 pm »

คือถ้าราคาเกินนี้....ก้อไม่ซ่อมใช่ไหม คะ   ราคามัน จะ เหมือนๆๆกันไหมคะ อยู่ เชียงใหม่ง่าส์ กลัว ราคา ต่างกัน ?

thenggg

จิตพิสัย 4

สีสันของชีวิต คือการแต่งรถ

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 29, 2014, 05:02:26 pm »

คือ แอร์ ไม่เย็น  ป๊ะ(ญาติผู้ใหญ่) เลย เอาไปซ่อมที่ร้าน เค้าซ่อมคะโดยการ เชื่อม อะไรสักอย่างนี้แระคะ แล้วเติมน้ำยาแอร์ ขับได้ประมาน 3-4 วัน เอง ไม่เย็นเหมือนเดิม คะ วันก่อนเลยไปที่อู่ ข้างที่ทำงาน ถามว่า แอร์ไม่เย็นมีแต่ลมร้อน มันเป็นอะไรคะต้อง ซ่อมอะไร อะไรเสีย เขา ก็ ว่าต้อง มาเช็ค หรือไม่เปลี่ยนคอมแอร์ ไม่ทราบว่า เราจะรู้ได้ยังไงคะว่าอะไร ส่วนไหนของแอร์ ที่เสีย ช่วยหน่อยนะคะ *-*

ตอนเติมน้ำยาแอร์แล้วมันเย็น แสดงว่าคอมแอร์ไม่เสียหรอกคับ (ช่างสมัยนี้ต้องฟังหู ไว้หูคับ อย่าเชื่อ 100%)
รถรุ่นเรามีอายุกว่า 10 ปีแล้วตู้แอร์ถ้าไม่เก่า ก็คงหมดส???าพแล้ว
ถ้ามันเก่ามาก ก็เปลี่ยนใหม่ไปเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2014, 06:11:55 pm โดย thenggg » บันทึกการเข้า

aaa3812
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 2

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 29, 2014, 05:06:34 pm »

ที่เชื่อมน่าจะตู้แอร์หรือคอยล์เย็นรั่ว  แต่น่าจะเชื่อมไม่สนิททุกรูจึงรั่วซึมอีก  เปลี่ยนตู้แอร์เลยครับราคาของใหม่เทียม-แท้ ประมาณราคา 1500-2500 และควรเปลี่ยนดรายเอ่อร์ตรงที่ดูน้ำยาแอร์พร้อมด้วยเลย และเช็ควาล์วแรงดันไปพร้อมด้วย รวมเปลี่ยนทุกอย่าง+เติมน้ำยาแอร์  ก็ประมาณ 4500-6000 บาทครับ

.
.
.
1 เราเอาให้ช่าง เค้าอ่าน ได้ เลยใช่ไหมคะ?...........ตอบ ไม่ได้ครับ ห้ามให้อ่าน(เพราะในนั้นบอกราคากว้างมาก เท่ากับเปิดราคาให้ช่างฟัน)

อาการเสียต่างๆ ก็วิเคราาะได้เบื้องต้น อาจจะเสียมากเสียน้อยกว่านี้ก็ได้  ราคาก็จะถูกจะแพงลงไปตามราคาค่าของที่ช่างหามา หรือ เราหาเอง

แต่เบื้องต้นก็วิเคราห์ตามที่เล่ามา น่าจะตู้แอร์รั่ว ซึ่งราคาตู้แอร์ก็มีหลายเกรด  มีทั้งของเทียบแท้ ของเทียม ของแท้ ของมือสองญี่ปุ่น หลายราคามาก

2  คืออันนี้ครบหมดเลยใช่ไหมค่ะ ถึงจะเย็น?....ตอบ ถ้าแค่ตู้แอร์รั่ว เปลี่ยนตู้ แว็คน้ำยาแอร์ก็จบ ยกเว้นเสียแต่มีปัญหาที่คอมแอร์เสีย

ทางที่ดีลองกลับไปให้ช่างคนเดิมเช็คดู อะไหล่แอร์ถ้าเสียควรเปลี่ยนใหม่  บอกเขาว่าถ้าตู้แอร์รั่วก็ให้เปลี่ยนใหม่เถอะ ไม่ต้องปะ ต้องเชื่อมอะไรแล้ว เสียเวลา

แล้วนี้ยังต้องจ่ายค่าแว็คน้ำยาแอร์ใหม่อีก ไม่คุ้มหรอก ช่างได้ค่าแว็คน้ำยาแอร์ใหม่ ส่วนเราก็เสียตังค์อีกรอบ

ปล. ถ้ามีปํญหาอะไรก็กลับมาถามต่อได้ ค่อยๆศึกษาหาความรู้ แล้วเราจะไม่ตกเป็นเหยื่อโจรใรคราบช่าง เพราะสมัยนี้โดนฟันราคากันทั่วไปหมด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2014, 05:15:54 pm โดย aaa3812 » บันทึกการเข้า
tumppstar

จิตพิสัย 3

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 29, 2014, 05:20:13 pm »

1.???้าเชื่อม คอมแอร์ไม่เสียแน่นอนครับ  ต้องดูว่าเชื่อมตรงไหนมา เช่นเชื่อมที่ท่อ หรือตู้แอร์ครับ   ต้องรู้จุดก่อนครับ แล้วค่้อยเปลี่ยนเป็นอย่างๆไปครับ  ไม่งั้นโดนช่างฟันแพงแน่นอนครับ
JaMe LaDy
**

จิตพิสัย 1

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 29, 2014, 05:42:36 pm »

1 เราเอาให้ช่าง เค้าอ่าน ได้ เลยใช่ไหมคะ?...........ตอบ ไม่ได้ครับ ห้ามให้อ่าน(เพราะในนั้นบอกราคากว้างมาก เท่ากับเปิดราคาให้ช่างฟัน)

อาการเสียต่างๆ ก็วิเคราาะได้เบื้องต้น อาจจะเสียมากเสียน้อยกว่านี้ก็ได้  ราคาก็จะถูกจะแพงลงไปตามราคาค่าของที่ช่างหามา หรือ เราหาเอง

แต่เบื้องต้นก็วิเคราห์ตามที่เล่ามา น่าจะตู้แอร์รั่ว ซึ่งราคาตู้แอร์ก็มีหลายเกรด  มีทั้งของเทียบแท้ ของเทียม ของแท้ ของมือสองญี่ปุ่น หลายราคามาก

คืออันนี้ครบหมดเลยใช่ไหมค่ะ ถึงจะเย็น?....ตอบ ถ้าแค่ตู้แอร์รั่ว เปลี่ยนตู้ แว็คน้ำยาแอร์ก็จบ ยกเว้นเสียแต่มีปัญหาที่คอมแอร์เสีย

ทางที่ดีลองกลับไปให้ช่างคนเดิมเช็คดู อะไหล่แอร์ถ้าเสียควรเปลี่ยนใหม่  บอกเขาว่าถ้าตู้แอร์รั่วก็ให้เปลี่ยนใหม่เถอะ ไม่ต้องปะ ต้องเชื่อมอะไรแล้ว เสียเวลา

แล้วนี้ยังต้องจ่ายค่าแว็คน้ำยาแอร์ใหม่อีก ไม่คุ้มหรอก ช่างได้ค่าแว็คน้ำยาแอร์ใหม่ ส่วนเราก็เสียตังค์อีกรอบ

ปล. ถ้ามีปํญหาอะไรก็กลับมาถามต่อได้ ค่อยๆศึกษาหาความรู้ แล้วเราจะไม่ตกเป็นเหยื่อโจรใรคราบช่าง เพราะสมัยนี้โดนฟันราคากันทั่วไปหมด

คือ....สรุป ว่า มีตู้ แอร์ กับคอมแอร์ ตัวสองตัวนี้ไม่เหมอืนกันคนละตัวกันใช่ไหม คะ เคย ถาม เมื่อปี ที่แล้วนู้นนนน ตอนที่ไปถ่ายน้ำมันเครื่อง เค้าบอกว่า แบบนี้อาจจะ คอมแอร์ พัง ต้องเปลี่ยนคอมแอร์ เรากลัว โดนหลอกเลยไม่ได้ ใส่ใจ+กับเปนหน้าหนาว คะ  พอมา หน้าร้อน ให้ป๊ะ(ญาติผู้ใหญ่) ลองเอาไป ขับแล้วเขาเลยเอาไปซ่อม เขาว่า เชื่อมๆ แล้วก้อ น้ำยาแอร์ใหม่นี้แระคะ 1280 บาท หลังจากนั้น ก้อไม่เย็นเหมอื่นเดิมเลยไม่กล้าที่จะไป ทำไรมันอีกเลย ขนาด ญาติที่คิดว่า เขาคงรุ้สักนิสกลับไม่รู้เหมอืนกัน ฮาๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2014, 05:46:17 pm โดย JaMe LaDy » บันทึกการเข้า

JaMe LaDy
**

จิตพิสัย 1

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 29, 2014, 05:44:19 pm »

.
.
.

อาการเสียต่างๆ ก็วิเคราาะได้เบื้องต้น อาจจะเสียมากเสียน้อยกว่านี้ก็ได้  ราคาก็จะถูกจะแพงลงไปตามราคาค่าของที่ช่างหามา หรือ เราหาเอง

แต่เบื้องต้นก็วิเคราห์ตามที่เล่ามา น่าจะตู้แอร์รั่ว ซึ่งราคาตู้แอร์ก็มีหลายเกรด  มีทั้งของเทียบแท้ ของเทียม ของแท้ ของมือสองญี่ปุ่น หลายราคามาก

2  คืออันนี้ครบหมดเลยใช่ไหมค่ะ ถึงจะเย็น?....ตอบ ถ้าแค่ตู้แอร์รั่ว เปลี่ยนตู้ แว็คน้ำยาแอร์ก็จบ ยกเว้นเสียแต่มีปัญหาที่คอมแอร์เสีย

ทางที่ดีลองกลับไปให้ช่างคนเดิมเช็คดู อะไหล่แอร์ถ้าเสียควรเปลี่ยนใหม่  บอกเขาว่าถ้าตู้แอร์รั่วก็ให้เปลี่ยนใหม่เถอะ ไม่ต้องปะ ต้องเชื่อมอะไรแล้ว เสียเวลา

ไง จะลอง ไป ไล่ถามแต่ละที่ดุคะ  *-*

JaMe LaDy
**

จิตพิสัย 1

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 29, 2014, 05:49:48 pm »

คุยยอมเสียเวลานิดหน่อย ขับเข้าไปฟอมๆถามอาการตรวจสอบเบื่องต้นกับมัน!! สักสาม สี่อู่  หรือกลัวก็พาเพื่อน พี่น้อง ที่เป็นใครก้ได้ที่พอรู้เรื่องรถบ่าง  ขับรถ ไปร้านอะไหร่ยนต์ หรือร้านอะไหร่แอร์รถยนต์ บอกซื้อ ตู้แอร์ SOLUNA ราคา ไม่แพงไม่เกิน3000 บวกลบนิดหน่อย^^ DENSO แค่นั้นจบ  ส่วนค่าแรงคุณไปตกลงกับช่างอีกทีครับ รับรอง คุณไม่โดนฟันค่าแรงแน่นอน!! ถ้ายังฟันอีกบอกมันไปเลยมึงปล้นกูดีกว่าไหม^^

...คือ...อันนี้ อาจจะดู กังวลไปไกล ซะหน่อยนะคะ คือถ้า เปลี่ยนตู้แอร์ ไรนั้นแล้ว!! มันยังไม่เย็น เราตอ้งทำไงต่อละ T T

JaMe LaDy
**

จิตพิสัย 1

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 29, 2014, 05:59:38 pm »

1.???้าเชื่อม คอมแอร์ไม่เสียแน่นอนครับ  ต้องดูว่าเชื่อมตรงไหนมา เช่นเชื่อมที่ท่อ หรือตู้แอร์ครับ   ต้องรู้จุดก่อนครับ แล้วค่้อยเปลี่ยนเป็นอย่างๆไปครับ  ไม่งั้นโดนช่างฟันแพงแน่นอนครับ

คือ เขาไม่รุ้งะคะ ว่า ช่าง เชื่อมตรงไหน แล้ว ท่อนี้ เปลี่ยน เท่าไร งะคะ สงสัยเราไม่รุ้อะไรเลย ต้องเปี่ลยนทัง้คู่แน่เลย  T T

???????

จิตพิสัย 11

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 29, 2014, 07:29:24 pm »

คุยยอมเสียเวลานิดหน่อย ขับเข้าไปฟอมๆถามอาการตรวจสอบเบื่องต้นกับมัน!! สักสาม สี่อู่  หรือกลัวก็พาเพื่อน พี่น้อง ที่เป็นใครก้ได้ที่พอรู้เรื่องรถบ่าง  ขับรถ ไปร้านอะไหร่ยนต์ หรือร้านอะไหร่แอร์รถยนต์ บอกซื้อ ตู้แอร์ SOLUNA ราคา ไม่แพงไม่เกิน3000 บวกลบนิดหน่อย^^ DENSO แค่นั้นจบ  ส่วนค่าแรงคุณไปตกลงกับช่างอีกทีครับ รับรอง คุณไม่โดนฟันค่าแรงแน่นอน!! ถ้ายังฟันอีกบอกมันไปเลยมึงปล้นกูดีกว่าไหม^^

...คือ...อันนี้ อาจจะดู กังวลไปไกล ซะหน่อยนะคะ คือถ้า เปลี่ยนตู้แอร์ ไรนั้นแล้ว!! มันยังไม่เย็น เราตอ้งทำไงต่อละ T T

งั้นก็...ตามสะดวก!! เถอะ  ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2014, 10:05:13 pm โดย THE-ROCK » บันทึกการเข้า
Nopparat

จิตพิสัย 3

Northern ~ Zone @ Lampang

Nopp.5@hotmail.com - -
« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 29, 2014, 08:29:38 pm »

โอ้ววว ลองุถามเพื่อในคลับดูก้อได้ครับ เชียงใหม่มีเยอะนะ ใน CM คลับ เพียบเลยครับ โซนเรา 
aaa3812
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 2

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 29, 2014, 10:51:17 pm »

คือ....สรุป ว่า มีตู้ แอร์ กับคอมแอร์ ตัวสองตัวนี้ไม่เหมือนกันคนละตัวกันใช่ไหม คะ..............ตอบ  ใช่ครับ

* 7552.jpg (50.81 KB, 728x488 - ดู 344 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2014, 11:59:37 pm โดย aaa3812 » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์