หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนหม้อน้ำมาใหม่ แล้วน้ำในหม้อพักลด  (อ่าน 10114 ครั้ง)
thenggg
นักแข่งมืออาชีพ

จิตพิสัย 4

สีสันของชีวิต คือการแต่งรถ

« เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 12:47:11 pm »

ต้องเติมน้ำในหม้อพักทุก 3 วันอะคับ ลองสตาร์ทเครื่องแล้วดูจุดรั่ว หรือจุดที่น้ำหยดก็ไม่มี
อาการแบบนี้ควรตรวจเช็คตรงจุดไหนบ้างคับ

tumppstar

จิตพิสัย 3

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 03:25:31 pm »

ผมเคยแต่ถ่ายเปลี่ยนน้ำก็เติม แค่สองสามครั้งก็คงที่แล้วครับ  กรณีแบบนี้ไม่เคยเห็นเหมือนกันครับ  รอพี่ๆท่านอื่นครับ
aaa3812
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 2

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 03:28:46 pm »

ต้องเติมน้ำในหม้อพักทุก 3 วันอะคับ ลองสตาร์ทเครื่องแล้วดูจุดรั่ว หรือจุดที่น้ำหยดก็ไม่มี
อาการแบบนี้ควรตรวจเช็คตรงจุดไหนบ้างคับ
.
.
.
.
คุณต้องเติมน้ำในหม้อพักทุก 3 วันแสดงว่ามีจุดรั่วซึมแน่นอน เพียงแต่ว่าหาไม่เจอ ถ้าอยากจะหาให้เจอง่ายๆ

1 ถ่ายของเหลวอันเก่าออกแล้ว ให้ใช้ coollant น้ำยาเติมหม้อน้ำ แท้ TOYOTA น้ำยาสีชมพู- ปริมาณ 3.8 ลิตร(สามร้อยกว่าบาท) พอดีสำหรับหม้อน้ำ รถเก๋ง

2 หลังจากนั้นให้ทำความสะอาดห้องเครื่อง หม้อน้ำ หม้อพัก บริเวณข้อต่อท่ออ่อนหม้อน้ำ

3 ให้ใช้รถตามปกติเมื่อหม้อพักเริ่มลด ก็ให้คุณตรวจสอบตามจุดต่างๆ ว่ามีจุดรั่วซึมที่ตรงไหนบ้าง ถ้ามีจุดรั่วซึมบริเวณใดก็จะมีคราบตะกรันสีชมพู่ให้เห็นชัดเจน

thenggg

จิตพิสัย 4

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 03:36:43 pm »

.
.
.
.
คุณต้องเติมน้ำในหม้อพักทุก 3 วันแสดงว่ามีจุดรั่วซึมแน่นอน เพียงแต่ว่าหาไม่เจอ ถ้าอยากจะหาให้เจอง่ายๆ

1 ถ่ายของเหลวอันเก่าออกแล้ว ให้ใช้ coollant น้ำยาเติมหม้อน้ำ แท้ TOYOTA น้ำยาสีชมพู- ปริมาณ 3.8 ลิตร(สามร้อยกว่าบาท) พอดีสำหรับหม้อน้ำ รถเก๋ง

2 หลังจากนั้นให้ทำความสะอาดห้องเครื่อง หม้อน้ำ หม้อพัก บริเวณข้อต่อท่ออ่อนหม้อน้ำ

3 ให้ใช้รถตามปกติเมื่อหม้อพักเริ่มลด ก็ให้คุณตรวจสอบตามจุดต่างๆ ว่ามีจุดรั่วซึมที่ตรงไหนบ้าง ถ้ามีจุดรั่วซึมบริเวณใดก็จะมีคราบตะกรันสีชมพู่ให้เห็นชัดเจน

ลืมบอกไปของผมเติม coolant ไปทั้งแต่เปลี่ยนหม้อน้ำใหม่แล้ว แต่ก็ไม่เจอคราบของน้ำยา coollant แต่อย่างไรคับ

tadee
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 03:45:26 pm »

ลองดูเช็คดูปั๊มน้ำรึยังครับ ของผมเปลี่ยน หม้อน้ำอย่างงี้และ หายตลอด ให้อู่แต่ละที่ดูอาการไม่เหมือนกันเลย วิเคราห์ไม่เหมือนกันเลย สุดท้ายเจอที่ปั๊มน้ำรั่วซึมครับ เปลี่ยนใหม่อีกตัว
thenggg

จิตพิสัย 4

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 03:56:16 pm »

ลองดูเช็คดูปั๊มน้ำรึยังครับ ของผมเปลี่ยน หม้อน้ำอย่างงี้และ หายตลอด ให้อู่แต่ละที่ดูอาการไม่เหมือนกันเลย วิเคราห์ไม่เหมือนกันเลย สุดท้ายเจอที่ปั๊มน้ำรั่วซึมครับ เปลี่ยนใหม่อีกตัว

ถามต่อนะคับ ว่าอาการปั้มน้ำรั่วนี้สังเกตุยากใช่ไหมครับ เพราะเราจะไม่เห็นจุด
แล้วถ้าเปลี่ยนราคาประมาณเท่าไรคับ (พอดีเล็งๆจุดนี้อยู่เหมื่อนกันครับ)

aaa3812
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 2

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 04:29:17 pm »

ถามต่อนะคับ ว่าอาการปั้มน้ำรั่วนี้สังเกตุยากใช่ไหมครับ เพราะเราจะไม่เห็นจุด
แล้วถ้าเปลี่ยนราคาประมาณเท่าไรคับ (พอดีเล็งๆจุดนี้อยู่เหมื่อนกันครับ)

.
.
.
.

อาการปั๊มน้ำรั่ว     1 การรั่วส่วนมากออกทางด้านหน้า

2  ออกจากรูระบายอากาศ

ให้เร่งเครื่องยนต์ จะทำให้เห็นชัดเจนว่ามีน้ำไหลออกมา

ปล.ห้ามติดเครื่องรอบเดินเบาแล้วไม่เร่งเครื่อง เพราะจะทำให้ไม่เห็นน้ำรั่วซึม
Hizoka26
มือใหม่หัดแข่ง
**

จิตพิสัย 0

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 05:26:50 pm »

ผมเป็นอาการเดียวกันเลยคับ น้ำหายตลอด พึงเข้าอู่ช่างบอกปั๊มน้ำเสีย โดนเฉพาะค่าเปลี่ยนปั๊มไป2500 พึงเปลี่ยนได้2วัน เดี๋ยวรอดูผลก่อนน่ะคับว่าหายไหม
thenggg

จิตพิสัย 4

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 05:34:13 pm »

ผมเป็นอาการเดียวกันเลยคับ น้ำหายตลอด พึงเข้าอู่ช่างบอกปั๊มน้ำเสีย โดนเฉพาะค่าเปลี่ยนปั๊มไป2500 พึงเปลี่ยนได้2วัน เดี๋ยวรอดูผลก่อนน่ะคับว่าหายไหม

ได้คับ กางเต้นรอเลยคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2013, 07:49:47 pm โดย thenggg » บันทึกการเข้า

???????
นักแข่งแชมป์โลก

จิตพิสัย 11

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 05:41:54 pm »

ตามหลัก  แล้วน้ำจะหายหรือลดลงไปนั้น   ระเหย  หรือซึม  รั่ว   แต่ถ้าในระบบหม้อน้ำแล้ว
 ยากที่จะระเหย   นอกจาก ซึมออก หรือรั่วออก ไม่มีอย่างอื่นหรือทางอื่นแล้วคับ

!!!แต่ถ้าคุณโชคร้ายก็อาจจะเป็นอย่างที่ผมกล่าวตามด้านล่างนี้คับ
  น้ำในหม้อน้ำหาย ถ้าตรวจแล้วไม่พบหยดน้ำรั่ว ก็น่าจะเกิดจากน้ำหายเข้าเครื่องยนต์ครับ
 สาเหตุเกิดจากฝาสูบโก่งทำให้น้ำรั่วหายได้ ให้ไปสังเกตที่ปลายท่อไอเสียจะเห็นมีควันสีขาวออกมากกว่าปกติ
โดยเฉพาะหากจอดทิ้งไว้แล้วสตาร์ทตอนเช้าควันขาวจะออกเยอะ นั่นแหละครับน้ำที่หายไปในเครื่อง
และอีกอย่างลองเช็คน้ำมันเครื่องดู ดึงก้านวัดขึ้นมาจะเจอคราบไขมันสีขาวคล้ายสบู่ติดอยู่
ถ้าเช็คแล้วใช่อย่างที่บอกไปก็แสดงว่าฝาสูบเครื่องคุณโก่งครับ เข้าอู่ให้ช่างซ่อมฝาสูบ(ปาดฝา)
 หรือจะเปลี่ยนของมือสอง หรือเปลี่ยนมือหนึ่งเลือกเอาครับ
ส่วนสาเหตุที่ฝาสูบโก่งได้นั้นน่าจะเกิดจากการ Overheat ของเครื่อง
 น้ำหรือน้ำมันเครื่องแห้งประมาณนี้แหละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2013, 05:54:44 pm โดย THE-ROCK » บันทึกการเข้า
thenggg

จิตพิสัย 4

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 06:41:03 pm »

ตามหลัก  แล้วน้ำจะหายหรือลดลงไปนั้น   ระเหย  หรือซึม  รั่ว   แต่ถ้าในระบบหม้อน้ำแล้ว
 ยากที่จะระเหย   นอกจาก ซึมออก หรือรั่วออก ไม่มีอย่างอื่นหรือทางอื่นแล้วคับ

!!!แต่ถ้าคุณโชคร้ายก็อาจจะเป็นอย่างที่ผมกล่าวตามด้านล่างนี้คับ
  น้ำในหม้อน้ำหาย ถ้าตรวจแล้วไม่พบหยดน้ำรั่ว ก็น่าจะเกิดจากน้ำหายเข้าเครื่องยนต์ครับ
 สาเหตุเกิดจากฝาสูบโก่งทำให้น้ำรั่วหายได้ ให้ไปสังเกตที่ปลายท่อไอเสียจะเห็นมีควันสีขาวออกมากกว่าปกติ
โดยเฉพาะหากจอดทิ้งไว้แล้วสตาร์ทตอนเช้าควันขาวจะออกเยอะ นั่นแหละครับน้ำที่หายไปในเครื่อง
และอีกอย่างลองเช็คน้ำมันเครื่องดู ดึงก้านวัดขึ้นมาจะเจอคราบไขมันสีขาวคล้ายสบู่ติดอยู่
ถ้าเช็คแล้วใช่อย่างที่บอกไปก็แสดงว่าฝาสูบเครื่องคุณโก่งครับ เข้าอู่ให้ช่างซ่อมฝาสูบ(ปาดฝา)
 หรือจะเปลี่ยนของมือสอง หรือเปลี่ยนมือหนึ่งเลือกเอาครับ
ส่วนสาเหตุที่ฝาสูบโก่งได้นั้นน่าจะเกิดจากการ Overheat ของเครื่อง
 น้ำหรือน้ำมันเครื่องแห้งประมาณนี้แหละครับ

ขอบคุณคับ อาการนี้ไม่มีแน่นอนคับ ไม่มีควันออกท่อ น้ำมันเครื่องเช็คตลอด และ
ไม่มี overheat คับ

Hizoka26
มือใหม่หัดแข่ง
**

จิตพิสัย 0

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2013, 08:35:58 am »

เมื่อเช้าผมเช็คน้ำ หายลงไปจากเส้น 3 เซนคับ เคลี่ยดเลยคราวนี้ เดี๋ยวจะลองเติมน้ำแล้วเทสใหม่อีกที ไม่เข้าใจจิงๆคับว่าเกิดจากอะไร เพราะวันนั้นก็ลองเทสหม้อน้ำแล้วเอาลอัดแล้วแช่ในอ่างก็ไม่เกิดฟองอากาศหรือเห็นรอยรั่วเลย ท่อยางก็ยังใหม่นิ่มๆอยู่และไม่มีคราบด้วย ปวดหัวเหมือนกัน
thenggg

จิตพิสัย 4

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2013, 12:35:53 pm »

เมื่อเช้าผมเช็คน้ำ หายลงไปจากเส้น 3 เซนคับ เคลี่ยดเลยคราวนี้ เดี๋ยวจะลองเติมน้ำแล้วเทสใหม่อีกที ไม่เข้าใจจิงๆคับว่าเกิดจากอะไร เพราะวันนั้นก็ลองเทสหม้อน้ำแล้วเอาลอัดแล้วแช่ในอ่างก็ไม่เกิดฟองอากาศหรือเห็นรอยรั่วเลย ท่อยางก็ยังใหม่นิ่มๆอยู่และไม่มีคราบด้วย ปวดหัวเหมือนกัน

ไม่ต้องเครียตหรอคับ มีผมเป็นเพื่อนแล้วละ
เพราะล่าสุดไปเช็คมา ปั๊มน้ำรั่วเหมื่อนกัน เบื่องต้นช่างแจ้งราคามา ปั๊มน้ำ+ค่าแรงไม่เกิน 2,000.-(พันปลายๆ)
เดี๋ยวเสาร์ทหน้าจะไปเปลี่ยนแล้วจะแจ้งอาการอีกที ดูว่าอาการจะเหมื่อนกันหรือป่าว
ปล.มันมีชุดซ่อมของปั๊มน้ำด้วย แต่ผมไม่ได้ถามราคา

tadee
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2013, 05:37:10 pm »

เอางี้ดิครับ ถามช่าง ซี้อหม้อน้ำไปให้เปลี่ยนไปไหม ผมซื้อไปให้เปลี่ยน ช่างแนะนำของ GBM ตัวละ 600 บาทเอง แล้วเปลี่ยนท่อน้ำหลังด้วย ไหนๆ ก้อทำแล้ว เส้นละ 100  ค่าแรง 800 เพราะรื้อยาก สรุป 1500 ครับ ยังเหลือๆ ของผมจบ
thenggg

จิตพิสัย 4

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2013, 06:03:36 pm »

เอางี้ดิครับ ถามช่าง ซี้อหม้อน้ำไปให้เปลี่ยนไปไหม ผมซื้อไปให้เปลี่ยน ช่างแนะนำของ GBM ตัวละ 600 บาทเอง แล้วเปลี่ยนท่อน้ำหลังด้วย ไหนๆ ก้อทำแล้ว เส้นละ 100  ค่าแรง 800 เพราะรื้อยาก สรุป 1500 ครับ ยังเหลือๆ ของผมจบ

ถ้าซื้อของไปเองคงหาต้องหาอู่ใหม่ แต่งราคานี้น่าลองคับ แล้วท่อน้ำนี้มีกี่จุดบ้างเนี้ยใจอยากเปลี่ยนทั้งหมดเลย
เพราะราคาคงไม่แพง ไหนฯก็เปลี่ยนแล้ว

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์