หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำหลอดไฟหน้าด้วยครับ.... ^_^  (อ่าน 14706 ครั้ง)
patchayas
นักแข่งแชมป์ประเทศไทย

จิตพิสัย 1

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 09:00:09 am »

มุมส้มต้องเปลี่ยน เฉพาะหลอดก็ได้ใช่ไหมครับ 

หรือใส่ XENON ได้เลย  เพราะเห็นว่าโคมของมุมส้มต่างจากหยดน้ำ

พอดีใส่ฟิลม์หน้าเต็ม 60 รู้สึกมึดๆนิดหน่อยเลยอย่ากให้ไฟหน้าสว่างเพิ่มขึ้นแต่ยัีงสู้ฝน
-มุมส้มแนะนำเพิ่มวัตต์เพิ่มรีเลย์คุ้มสุด
-หลอดสว่างขึ้น 90-100%ก็ ok.
-ซีนอน ได้ผลเฉพาะรุ่นหยดน้ำ แต่แยงตาชาวบ้าน
อยากจะกด like ให้จริงๆครับ
สรุป...สำหรับมุมส้ม
ต้องไปหาหลอดไฟหน้า H4 OSRAM NIGHT BREAKER PLUS (ที่เห็นขายประมาณ 850.)
เอามาติดรีเลย์เพิ่มเข้าไปอีก  อย่างนี้แจ่มสุดเลยใช่ไหมครับ

phuchit
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 1

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 09:25:18 am »

[/quote]
สรุป...สำหรับมุมส้ม
ต้องไปหาหลอดไฟหน้า H4 OSRAM NIGHT BREAKER PLUS (ที่เห็นขายประมาณ 850.)
เอามาติดรีเลย์เพิ่มเข้าไปอีก  อย่างนี้แจ่มสุดเลยใช่ไหมครับ
[/quote]
มี 2 ทางเลือก
1.ใส่หลอด h4 100W เพิ่มรีเลย์(แจ่มสุด)
2.ใส่ night breaker(ง่ายสุด)
anek44

จิตพิสัย 12

anek44@hotmail.com
« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 09:39:27 am »

อันนี้จากประสบการณ์ของผมนะครับ
    ผมเคยใช้หลอดที่มีวัตต์สูง แล้วมีความรู้สึกว่า โคมจะร้อนมาก แล้วก็หลอดจะขาดไวกว่าหลอดที่มีวัตต์ต่ำครับ ผมลองใช้มาสองรอบแล้วครับกับ Philips Blue vision 100/90W ติดตั้งพร้อมชุดรีเลย์ด้วย รู้สีกว่าจะใช้ได้ประมาณหกเดือนหลอดก็ทยอยกันขาดแล้วอ่ะครับ
    ล่าสุดตอนนี้ผมใช้ Philip X-Tream vision 60/55 W มีความรู้สีกว่าความร้อนลดลงมาก ประหยัดไฟด้วย ความส่วางก็เหมือนกับ Blue vision เลยครับ แต่สีของแสงอาจจะแตกต่างกันนิดหน่อย เพราะค่า K ไม่เหมือนกัน

patchayas

จิตพิสัย 1

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 09:42:57 am »

อันนี้จากประสบการณ์ของผมนะครับ
    ผมเคยใช้หลอดที่มีวัตต์สูง แล้วมีความรู้สึกว่า โคมจะร้อนมาก แล้วก็หลอดจะขาดไวกว่าหลอดที่มีวัตต์ต่ำครับ ผมลองใช้มาสองรอบแล้วครับกับ Philips Blue vision 100/90W ติดตั้งพร้อมชุดรีเลย์ด้วย รู้สีกว่าจะใช้ได้ประมาณหกเดือนหลอดก็ทยอยกันขาดแล้วอ่ะครับ
    ล่าสุดตอนนี้ผมใช้ มีความรู้สีกว่าความร้อนลดลงมาก ประหยัดไฟด้วย ความส่วางก็เหมือนกับ Blue vision เลยครับ แต่สีของแสงอาจจะแตกต่างกันนิดหน่อย เพราะค่า K ไม่เหมือนกัน

Philip X-Tream vision 60/55 W  ออก เหลือง หรือออกฟ้าครับ

anek44

จิตพิสัย 12

anek44@hotmail.com
« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 10:13:17 am »

ล่าสุดตอนนี้ผมใช้ มีความรู้สีกว่าความร้อนลดลงมาก ประหยัดไฟด้วย ความส่วางก็เหมือนกับ Blue vision เลยครับ แต่สีของแสงอาจจะแตกต่างกันนิดหน่อย เพราะค่า K ไม่เหมือนกัน
Philip X-Tream vision 60/55 W  ออก เหลือง หรือออกฟ้าครับ
     เหลืองกว่า Blue vision นิดนึงครับ ลองเทสดูที่หน้าร้านก็ได้ครับ เค้ามีหลอดให้เทสอ่ะครับ
patchayas

จิตพิสัย 1

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 10:17:45 am »

เหลืองกว่า Blue vision นิดนึงครับ ลองเทสดูที่หน้าร้านก็ได้ครับ เค้ามีหลอดให้เทสอ่ะครับ

ขอบคุณที่แนะนำ  ให้ถูกเงิน ถูกวัตถุประสงค์ ครับ ;D

kunyos
นักแข่งมืออาชีพ

จิตพิสัย 0

รถไม่สวยรถไม่แรงแต่ก็เงินสดอ่ะ อิอิ

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 09:18:12 am »

ไปซื้อหลอดไฟหรี่มาใส่แล้วที่ร้าน บางกะปิอะไหล่ยนต์ ตรงข้ามกับแอมเวย์  ราคาหลอดไฟหรี่หลอดละ 5 บาท (ห้าบาท) ครับ   ;)

แล้วหลอด Osram Night Breaker Plus หาซื้อได้ที่ไหนครับเพราะเมื่อวานลองไปดูที่แผนกรถยนต์ที่ห้างบิ๊กซีเอ็กซ์ตร้าแล้วไม่มีครับ แล้วนำมาใส่แทนหลอดเก่าโดยไม่ต้องดัดแปลงหรือเพิ่มรีเลย์ใด ๆ ทั้งสิ้นได้เลยใช่เปล่าครับ  ??? ??? ??? ??? ??? ???
recyclesman
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 11:05:46 am »

ซ๊นอน ครับ เดี๋ยวนี้ 2พัน ก็ซื้อได้แล้วครับ เลือกที่มีประกันดีดีหน่อย สัก 1 ปี อย่างน้อย

สว่างขึ้น แถมไม่กินไฟด้วยครับ

ใช้วัตต์เยอะ กินไฟ ร้อนด้วย ขั้วละลาย โคมเหลือง

อยู่แถวไหนครับจะได้แนะนำร้านให้
kunyos

จิตพิสัย 0

รถไม่สวยรถไม่แรงแต่ก็เงินสดอ่ะ อิอิ

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 01:30:21 pm »

แบบว่างบน้อยครับ เลยจะลองใช้แบบ Osram Night Breaker Plus ดูก่อนครับ ผมพักอยู่แถวบางกะปิครับ ไม่ทราบว่าหาซื้อหลอดได้ที่ไหนครับสมาชิกท่านใดเคยเห็นจำหน่ายอยู่ที่ไหนบ้างครับ ช่วยชี้พิกัดให้ทีครับ  :D :D
patchayas

จิตพิสัย 1

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 02:47:17 pm »

ซ๊นอน ครับ เดี๋ยวนี้ 2พัน ก็ซื้อได้แล้วครับ เลือกที่มีประกันดีดีหน่อย สัก 1 ปี อย่างน้อย

ใช้วัตต์เยอะ กินไฟ ร้อนด้วย ขั้วละลาย โคมเหลือง

อยู่แถวไหนครับจะได้แนะนำร้านให้

โคมมุมส้มเป็นแก้ว  มันไม่แยงตาชาวบ้านหรือครับ

recyclesman
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 05:02:47 pm »

โคมมุมส้มเป็นแก้ว  มันไม่แยงตาชาวบ้านหรือครับ

เป็นคำถามที่ดีมากครับ

ผมตั้งไฟลงมา ระดับไม่แยงตาแน่นอนครับ

แถมหลอดใส่หมวกด้วย

+1 เลยครับ สำหรับคำถาม  เกรงใจเพื่อนร่วมทาง
kunyos

จิตพิสัย 0

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 10:05:04 am »

ใครเคยเห็นบ้างว่าจำหน่ายที่ไหนชี้ตำแหน่งให้ด้วย  :D :D :D
recyclesman
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 02:29:47 pm »

ใครเคยเห็นบ้างว่าจำหน่ายที่ไหนชี้ตำแหน่งให้ด้วย  :D :D :D

อยู่แถวไหนละครับ จะช่วยชี้เป้า

ผมขอแนะว่าให้เอาใกล้ บ้าน ที่ทำงานไว้ก่อน จะได้สะดวกงานบริการหลังการขายครับ
kunyos

จิตพิสัย 0

« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 05:09:25 pm »

อยู่แถวไหนละครับ จะช่วยชี้เป้า

ผมขอแนะว่าให้เอาใกล้ บ้าน ที่ทำงานไว้ก่อน จะได้สะดวกงานบริการหลังการขายครับ

ที่ผมต้องการคือแบบ Osram Night Breaker Plus นะครับ ไม่ได้ต้องการแบบซีนอนเพราะงบมีแค่หลักร้อยนะครับ ซีนอนมีแต่หลักพันทั้งนั้นเลย
ส่วนที่พักผมตรงบางกะปิ(แยกบ้านม้า)ครับ  :D :D :D :D
phuchit
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 1

« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 09:14:39 am »

ที่ผมต้องการคือแบบ Osram Night Breaker Plus นะครับ ไม่ได้ต้องการแบบซีนอนเพราะงบมีแค่หลักร้อยนะครับ ซีนอนมีแต่หลักพันทั้งนั้นเลย
ส่วนที่พักผมตรงบางกะปิ(แยกบ้านม้า)ครับ  :D :D :D :D

ลองดูในหน้าซื้อขายนะครับ
หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์