หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พัดลมหม้อน้ำไม่ทำงาน  (อ่าน 1747 ครั้ง)
นายบิ๊ก
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 04:40:54 pm »

เมื่อวานขับรถกลับบ้านปกติ พอถึงบ้านยังไม่ดับเครื่อง แล้วเปิดฝากระโปรงเพื่อระบายความร้อน ทีนี้ได้ยินเสียงเครื่องเร่งผิดปกติและพัดลมระบายความร้อนไม่ทำงาน เลยยืนดูอยู่พักนึง มีน้ำดันออกมาจากหม้อพัก เลยรีบไปดูเข็มความร้อน งานเข้าครับ ความร้อนขึ้นสุดเลยรีบดับเครื่อง ปล่อยไว้ให้เครื่องเย็น ลองสตาร์ทใหม่ก้อยังติด เสียงปกติ  ไม่แน่ใจว่าอย่างนี้ ฝาสูบจะโก่งหรือว่ามีผลอะไรกับเครื่องหรือปล่าวครับ  อีกอย่างพัดลมรถผมแปลกๆครับ คือยืนหันหน้าเข้าหาตัวรถ พัดลมตัวขวามือที่อยู่ใกล้แบตเป็นพัดลมแอร์ ตัวซ้ายมือเป็นพัดลมความร้อนครับ รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ 
seasanak
นักแข่งมืออาชีพ

จิตพิสัย 8

จำนวนเต็ม 4 ใช่ว่าจะต้องมาจาก 2 + 2 เสมอไป

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2013, 11:16:24 am »

ลองต่อไฟตรงดูครับว่าพัดลมหมุนหรือเปล่าถ้าต่อตรงแล้วยังไม่หมุนก็พัดลมเสีย ถ้าต่อตรงแล้วหมุนก็ สวิทช์เสียครับ

ทำวันนี้ไม่ให้ด้อยกว่าเมื่อวาน เพื่อ ให้วันพรุ่งนี้ยังมีสำหรับเรา
BANK_TEIN
ประธานบอร์ด Soluna-club
Admin
*

จิตพิสัย 97

BANK_TEIN ประธานบอร์ด Soluna-club

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 12:16:53 am »

น้ำดันออกมา คือมันฮีตคับ   ก็ต้องไปเปลี่ยนพัดลม แล้ว ลองติดเครื่องดูคับ ว่ามันปกติหรือไม่   แต่ปกติ เครื่อง ตระกูลA  มันอึดมากคับ  ไม่โก่งง่ายๆ
นายบิ๊ก
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 10:13:07 am »

แก้ไขเรียบร้อยแล้วครับ ช่างลองต่อตรงก้อไม่หมุน นึกว่าต้องเปลี่ยนพัดลมซะแล้ว โชคดีว่าช่างเหลือบไปเห็นสายไฟมัขาดอยู่เลยลองต่อดู ใช้ได้ปกติแล้วครับ เส้นผมบัง???ูเขาจริง ๆ
BANK_TEIN
ประธานบอร์ด Soluna-club
Admin
*

จิตพิสัย 97

BANK_TEIN ประธานบอร์ด Soluna-club

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 10:20:52 am »

แก้ไขเรียบร้อยแล้วครับ ช่างลองต่อตรงก้อไม่หมุน นึกว่าต้องเปลี่ยนพัดลมซะแล้ว โชคดีว่าช่างเหลือบไปเห็นสายไฟมัขาดอยู่เลยลองต่อดู ใช้ได้ปกติแล้วครับ เส้นผมบัง???ูเขาจริง ๆ
โชคดีไปคับ   ความร้อนขึ่นนี่ ทำให้เครื่องพังได้ง่ายๆเลยคับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์