หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยวิเคราะห์หาสาเหตุด้วยครับ (หายแล้ว ครับ )  (อ่าน 2837 ครั้ง)
k_Thasanai
นักแข่งแชมป์ประเทศไทย

จิตพิสัย 10

« เมื่อ: กันยายน 11, 2014, 08:58:07 am »

ตอนรถวิ่งอาการปกติ พอติดไฟแดง รอบเครื่องไปอยู่ที่ 1500 รอบ เกย์ความร้อนขึ้น พอออกตัววิ่งซักพัก อาการ ปกติครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2014, 11:59:56 am โดย k_Thasanai » บันทึกการเข้า
poom797
มือใหม่หัดแข่ง
**

จิตพิสัย 1

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 11, 2014, 09:18:04 am »

พัดลม ฝาหม้อน้ำ วาล์วน้ำ ค่อยๆไล่ทีละจุดครับ
BANK_TEIN
ประธานบอร์ด Soluna-club
Admin
*

จิตพิสัย 97

BANK_TEIN ประธานบอร์ด Soluna-club

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 11, 2014, 10:03:05 am »

เชคพัดลมก่อนคับว่า พัดลมเสียเปล่า
k_Thasanai

จิตพิสัย 10

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 11, 2014, 11:52:28 am »

ขอบคุณครับ เที่ยงจะไปหาช่างคับ จะถ่ายรูป ขณะเป็น และการแก้ไขมาให้ครับ
mute_bkk
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 1

tel 086-6868889

mute_bkk@hotmail.com
« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 11, 2014, 03:34:36 pm »

พัดลม ฝาหม้อน้ำ วาล์วน้ำ ค่อยๆไล่ทีละจุดครับ

วัตร tel 086-6868889
line : wat_cm
Wachan
นักแข่งมืออาชีพ

จิตพิสัย 6

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 11, 2014, 07:09:55 pm »

พัดลมด้วยคน
ตอนวิ่ง มีลมพัดจากความเร็วรถ ไม่มีพัดลมยังได้
ตอนจอด หรือ รถติด ไม่มีลมธรรมชาติ ต้องใช้พัดลมเป่า
ถ้ามันร้อนตอนจอด ก็คือพัดลมเกเร
k_Thasanai

จิตพิสัย 10

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 12:03:39 pm »

เข้าไปหาช่างสุขเมื่อวานเที่ยงครับ
1 เริ่มจากเช็คพัดลมก่อ โดยการดึงปลั๊ก บริเวณ คอน้ำ พัดลมทำงานปกติดีครับ
2 ถอดมอเตอร์ควบคุมรอบเดินเบา มีอาการหมุนไม่ลื่นครับ เป็นเพราะก่อนหน้าผมล้างเอง ใช้แค่น้ำมันเบนซิน ครับ เสร็จแล้วประกอบกลับเลย
ได้เทคนิคที่ผมเองไม่ทราบมาอีก 1 อย่างคือ เอาน้ำมันเครื่องครับ เทเข้าไปคับแช่ไว้จนมันซึมออกมาทางลูกปืนหน้าเลยครับ อาคาร ค้างหาย รอบเดินเบาดีขึ้น แต่ยังกระตุกเป็นเฉพาะตอนใช้แก็สครับ

ขอบคุณเพื่อนสมาชิกครับ
พ่อน้องนาย
นักแข่งมืออาชีพ

จิตพิสัย 12

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 03:32:37 pm »

ตอนรถวิ่งอาการปกติ พอติดไฟแดง รอบเครื่องไปอยู่ที่ 1500 รอบ เกย์ความร้อนขึ้น พอออกตัววิ่งซักพัก อาการ ปกติครับ ขอบคุณครับ
เข้าไปหาช่างสุขเมื่อวานเที่ยงครับ
1 เริ่มจากเช็คพัดลมก่อ โดยการดึงปลั๊ก บริเวณ คอน้ำ พัดลมทำงานปกติดีครับ
2 ถอดมอเตอร์ควบคุมรอบเดินเบา มีอาการหมุนไม่ลื่นครับ เป็นเพราะก่อนหน้าผมล้างเอง ใช้แค่น้ำมันเบนซิน ครับ เสร็จแล้วประกอบกลับเลย
ได้เทคนิคที่ผมเองไม่ทราบมาอีก 1 อย่างคือ เอาน้ำมันเครื่องครับ เทเข้าไปคับแช่ไว้จนมันซึมออกมาทางลูกปืนหน้าเลยครับ อาคาร ค้างหาย รอบเดินเบาดีขึ้น แต่ยังกระตุกเป็นเฉพาะตอนใช้แก็สครับ

ขอบคุณเพื่อนสมาชิกครับ
แล้วอาการความร้อนขึ้นละครับ แก้ไขอะไรไปบ้างครับ ความร้อนไม่ขึ้นแล้วหรือครับ
ส่วนการล้างมอเตอร์ควบคุมรอบเดินเบาเห็นหลายๆท่านถอดมาแช่และล้างแต่เบนซินกันซึ่งจะทำให้สารหล่อลื่นที่เคลือบอยู่ที่แกนถูกล้างออกไปด้วยทำให้ฝืดติดขัดได้
ส่วนตัวผมจะใช้วิธีล้างโดยไม่ถอดออกครับ จะใช้ WD-40 ฉีดล้างตรงลิ้นปีกผีเสื้อและรูตรงเชื่อมต่อไปมอเตอร์ควบคุมรอบเดินเบา  แต่ต้องแบบไม่สกปรกมากนะครับ

k_Thasanai

จิตพิสัย 10

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 09:22:09 am »

อาการความร้อนขึ้น ผมก็ไม่แน่ใจนะครับ คือไม่ได้ทำอะไรกับมันเลยครับ พอรอบมาอยู่ที่ปกติ ประมาณ 900 rpm อาการเข็มความร้อนขึ้นก็หายเลยครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์