หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาบอกเรื่องฝาน้ำมันเครื่องรถใช้แก๊สครับผม....  (อ่าน 4120 ครั้ง)
hug
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 1

« เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 09:53:31 pm »

ผมขับรถไปจังหวัดน่าน.... กลับกรุงเทพก็เปลี่ยนน้ำมันเครื่องเนื่องจากครบกำหนดเปลี่ยนตามปรกติผลปรากฏว่าฝาน้ำมันเครื่องขาดครับ....

(แต่ยังไม่หลุดแยกออกจากตัวเกลียว พอช่างบิดเปิดเพื่อจะถอดฝาออกจากเครื่องฝาบนขาดคามือเลยครับส่วนที่เป็นเกลียวก็ติดอยู่ที่เครื่อง)

ถามช่างบอกว่า เครื่องใช้แก็สเครื่องมันร้อนกว่าปรกติวิ่งไกล วิ่งนานฝานำมันเครื่องเลยขาด...

โชคดีที่ฝาไม่กระเด็นหลุดไม่งันเรื่องไหญ่เเลย....

(ถ้าฝาหลุดผลคือ น้ำมันเครืองกระเด็นออกหมด/เครื่องพัง/น้ำมันเครื่องกระเด็นเต็มห้องเครื่อง/และฝาที่กระเด็นในห้องเครื่องอีก...ไม่รู้ว่าจะเกิด

อะไรขึ้นบ้าง!)

ผมเลยไปจัดฝาน้ำมันเครื่องแต่งที่เป็นอลูมิเนียมมาใส่แทนครับ....

เพราะถ้าฝาขาดเราจะไม่รู้ตัวครับผม จะรู้อีกที่ตอนรถมีปัญหาไม่วิ่งอะครับ^^

ฝาน้ำมันเครื่องที่จัดมาเป็นของญี่ปุ่นมือสองจากเซียงกงบางนาครับ ค่าเสียหายพันบาทถ้วนครับ^^

ก็เลยมาบอกเพื่อนๆ ให้ระวังเผื่อไว้ครับผม^^

Nopparat
นักแข่งแชมป์โลก

จิตพิสัย 3

Northern ~ Zone @ Lampang

Nopp.5@hotmail.com - -
« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 10:29:00 pm »

:o :o :o :o :o :o :o
ความรู้ใหม่ คร๊าฟฟฟฟ
phuchit
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 1

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 09:36:34 am »

ผมใช้แก็สมา 6 ปีแล้ว ยังไม่เคยเจอปัญหานี้ ผมว่าเกิดจากการปิดแน่นเกินไปแล้วเวลาเจอความร้อนทำให้เกิดการขยายตัวอัดแน่น เวลาเปิดก็เลยขาดมั้ง
limklong
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 0

ชีวิตไม้ได้มีไว้เซ็ง

812349404 god_busy@hotmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 11:45:24 am »

ได้ความรู้เพิ่มครับ ขอบคุณ
beer13
นักแข่งมืออาชีพ

จิตพิสัย 0

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 01:03:25 pm »

ความรู้อีกแล้วครับ

พอเพียงในสิ่งที่มี พอดีในสิ่งที่ใช้
พอเพียงและพอดีใน SOLUNA
ยามบุญมากาไก่กลายเป็นหงษ์
ยามบุญลงหงษ์เป็นกาน่าฉงน
ยามบุญมาหมาหมูกลายเป็นคน
ยามบุญหล่นคนเป็นหมาน่าอัศจรรย์
recyclesman
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 11:01:34 am »

ถามหน่อยครับ
ตัวฝาที่ขาดนี่เป็นตัวที่ติดโรงงานมาหรือว่าฝาแต่ง / ฝามือ 2 เชีงยงกงครับ
hug
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 1

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 03:47:11 pm »

ฝาที่ขาด... เป็นฝาพาสติก(จากโรงงาน)แท้เบิกห้างครับ^^
nunok1981
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 1

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 11:33:11 am »

รถผมติดแก็สมา 7 ปีแล้วเหมือนกันยังไม่เคยเจอปัญหา
น่าจะเกิดจากตอนที่ปิดฝาครั้งหลังสุดแลัวหมุนแน่นเกินไป
ทำให้ฝาพลาสติกมันขาดได้ ถึงแม้ว่ามันจะเป็นของเดิมจาก
โรงงานก็ตาม.
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์