หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: .. ยางหุ้มเพลา ขาดคับ .... เปลี่ยนใหม่ เท่าไหร่คับ หรือ ขอราคา ที่เปลี่ยน ด้วย ....  (อ่าน 8982 ครั้ง)
ปินโต TRD
นักแข่งมืออาชีพ

จิตพิสัย 2

ปินโต... Zone Rama 3

goopin18062527@hotmail.co.th
« เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 07:30:18 pm »

;D :D ;)   ยกไฮโดรลิค ขึ้นมุดไปดูใต้ท้องรถ  เหนยางหุ้มเพลา  มีน้ำมันเยิ้มๆ หน่อย    เปลี่ยน หมด หรือว่า เปลี่ยน เฉพาะ ... คับ    ขอบคุณคับ..
kanjana
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 1

lek_kim@hotmail.co.th
« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 07:41:02 pm »

ข้างนึงไม่เกินพัน เปลี่ยนแล้วก็ทำสองข้างไปเลยคับ
joke2525

จิตพิสัย 0

รถไม่สวย รถไม่แรง รถไม่แพง แต่รถเงา

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 09:58:41 pm »

รีบเปลี่ยนเลยครับ ไม่ยั้นงานจะเข้าเหมือนผม

kanjana

จิตพิสัย 1

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 10:11:30 pm »

รีบเปลี่ยนเลยครับ ไม่ยั้นงานจะเข้าเหมือนผม
:)ใช้ๆ
BANK_TEIN
ประธานบอร์ด Soluna-club
Admin
*

จิตพิสัย 97

BANK_TEIN ประธานบอร์ด Soluna-club

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 12:32:17 am »

ถ้าเปลี่ยนเฉพาะยางหุ้มเพลานะคับ  ตัวยางกันฝุ่นเพลา อันละร้อยกว่าบาท แต่ค่าแรงที่ถอดใส่นี่สิหลายร้อยเลย  เพราะเวลาเปลี่ยนยางหุ้มเพลา ต้องถอดออกมาหมด      ก็เลยอยากจะแนะนำนะคับ ไหนๆก็ต้องเสียตังเปลี่ยนแล้ว  แนะนำให้เปลี่ยนเพลาทั้งเส้นเลย ราคา1500บาท  ได้เพลาเส้นใหม่ด้วย และได้ยางหุ้มเพลาใหม่หมดด้วย  แถมตัวเพลาขับเองก็แน่นๆเหมือนของใหม่ด้วยคับ    เพราะถ้าไปร้านเปลี่ยนยางหุ้มเพลาอย่างเดียวก็ราคาใกล้พัน แล้วคับ  แถมเปลี่ยนแล้วยังเป็นเพลาเก่าอีก
kitty2555

จิตพิสัย 5

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 11:33:10 am »

แล้วยางหุ้มเพลาที่ว่าอันล่ะร้อยกว่าบาทนี่อยู่ได้นานมั้ยครับ เผื่อจะลองซื้อมาใช้ดูมั่ง ตอนนี้ใช้ของแท้ห้างอยู่ราคาค่อนข้างสูง แต่ตั้งแต่เปลี่ยนมาปีนี้ก็เข้าปีที่ห้าแล้ว (ของติดรถมาใช้ได้ 7 ปีกว่า) ถ้าได้เกินสี่ปีก็น่าจะลองใช้ดู แต่ของเทียบไม่ชอบไอ้ตรงเข็มขัดรัดมันนี่แหละ (เคยเปลี่ยนให้ชาวบ้าน) ดึงให้แน่นยากแฮะ (หลังจากนั้นเค้าก็ขายรถไปเลยไม่รู้ว่าอยู่ได้นานแค่ไหน) ไม่เหมือนของแท้ (สั่งมาเปลี่ยนรถตัวเอง) รัดง่ายแล้วแน่นด้วย
ปินโต TRD

จิตพิสัย 2

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 08:38:45 pm »

ขอบคุณมากคับ  ทุกๆ ความเห็น ...
kanjana

จิตพิสัย 1

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 09:41:38 pm »

แถมอีก มีค่าจารบีด้วย
ปินโต TRD

จิตพิสัย 2

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 11:51:30 pm »

ช่างคม เพลาขับ ......ดีไหมคับ    เหนเพือนๆในนี้ไปทำอยู่  ...
NeUnG
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

GLi AUTO

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 03:22:56 pm »

ผมทำที่ Tyre Plus ข้างละพันกว่าๆ ทำทั้งทีก็ทำ 2 ข้างเลยครับ ค่าแรงประมาณ 500 บาท ค่าน้ำมันล้าง+ค่าจารบี ร้อยกว่าบาทครับ

NeUnG
patchayas
นักแข่งแชมป์ประเทศไทย

จิตพิสัย 1

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2012, 11:21:13 am »

ถ้าเปลี่ยนเฉพาะยางหุ้มเพลานะคับ  ตัวยางกันฝุ่นเพลา อันละร้อยกว่าบาท แต่ค่าแรงที่ถอดใส่นี่สิหลายร้อยเลย  เพราะเวลาเปลี่ยนยางหุ้มเพลา ต้องถอดออกมาหมด      ก็เลยอยากจะแนะนำนะคับ ไหนๆก็ต้องเสียตังเปลี่ยนแล้ว  แนะนำให้เปลี่ยนเพลาทั้งเส้นเลย ราคา1500บาท  ได้เพลาเส้นใหม่ด้วย และได้ยางหุ้มเพลาใหม่หมดด้วย  แถมตัวเพลาขับเองก็แน่นๆเหมือนของใหม่ด้วยคับ    เพราะถ้าไปร้านเปลี่ยนยางหุ้มเพลาอย่างเดียวก็ราคาใกล้พัน แล้วคับ  แถมเปลี่ยนแล้วยังเป็นเพลาเก่าอีก

สอบถามคุณแบงค์หน่อยครับว่า

ราคาเพลาใหม่ทั้งเส้น 1500 บาทที่คุณแบงค์ว่ามานั้น เป็นของ 0 เลยหรือครับ หรือว่ามือ 2 ของ ญี่ปุ่นไปเลือกมาใส่เอาเอง

janejadhai

จิตพิสัย 1

รับซื้อรถยนต์4ล้อขึ้นไป ทุกชนิด 081-3834533

janejadhai2door@hotmail.com
« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 01:46:58 am »

ตามท่าน patchayas ได้เลยครับ ของนอก Seiken สำหรับผมก็ใช้ได้นานพอๆหรือไกล้เคียงกับของศูนย์แล้วครับ และเห็นมีบอกว่าของข้างนอกเหล็กรัดมันรัดยากไม่เหมือนของศูนย์ที่มีลักษณะแบบล็อคแล้วรัด อันนี้ก็จริง แต่เข็มขัดแบบของข้างนอกถ้าท่านรัดให้ถูกวิธีมันก็แน่นใช้ได้จนลืมพอกันกับของศูนย์นั่นแหล่ะครับ ส่วนที่บอกว่าเปลี่ยนทั้งดุ้นไปเลยดีกว่า สำหรับผม ถ้าหากว่าไม่ถึงขั้นจารบีไหลออกหมดจนแห้งจนเวลาเลี้ยวสุดมีเสียงดังก๊อกๆๆๆ (เน้น ถ้าเป็นผมเอง) ก็จะเปลี่ยนแต่ยางหุ้มและจารบีดำอัดเข้าไปก็พอครับ  แต่ถ้างบเยอะก็มองผ่านวิธีผมไปเลยก็ได้ครับ แล้วที่แนะนำว่าต้องใช้น้ำมันล้างให้หัวและลูกปืนหัวเพลาเก่าต้องสะอาดกิ๊ฟๆก่อนจะอัดจารบี อันนี้ถ้าเป็นผมก็ไม่ทำอย่างนั้นแน่นอน(ถ้าเกิดมันไม่ดังเพียงแต่ต้องการเปลี่ยนยางหุ้มที่ขาดแบบมีจารบีเก่าเหลืออยู่บ่าง) หากเป็นผมจะหากระดาษหนังสือพิมพ์มาเช็ดให้"สะอาด" และดูให้ดีว่าไม่มีเศษอะไรติดอยู่ แล้วค่อยใส่ยางแล้วอัดจารบีไปตามลำดับ   แถมอีกนิดครับในเมื่อไหนๆก็ยกเพลาออกมาซะขนาดนี้แล้วก็เปลี่ยนซีลเพลาขับไปซะด้วยเลยนะครับ จะได้ไม่เกิดงานซ้ำซ้อนใน???าย???าคหน้า    ขอบคุณครับ

งานมากก็เบื่อ..งานเหลือก็เกลียด...งานระเอียดก็งง....บอกตรงๆ ก็คือขี้เกรียจ....!!!
BANK_TEIN
ประธานบอร์ด Soluna-club
Admin
*

จิตพิสัย 97

BANK_TEIN ประธานบอร์ด Soluna-club

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 02:13:26 am »

ราคาเพลาใหม่ทั้งเส้น 1500 บาทที่คุณแบงค์ว่ามานั้น เป็นของ 0 เลยหรือครับ หรือว่ามือ 2 ของ ญี่ปุ่นไปเลือกมาใส่เอาเอง

เป็นของร้านเพลาขับเซียงกงครับ  ไม่ใช่ของใหม่ศูนย์  ของใหม่ศูนย์ข้างละหมื่นกว่าบาทคับ
patchayas
นักแข่งแชมป์ประเทศไทย

จิตพิสัย 1

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 01:47:25 pm »

เป็นของร้านเพลาขับเซียงกงครับ  ไม่ใช่ของใหม่ศูนย์  ของใหม่ศูนย์ข้างละหมื่นกว่าบาทคับ

รับทราบขอบคุณที่แนะนำึีครับ

ตามท่าน patchayas ได้เลยครับ ของนอก Seiken สำหรับผมก็ใช้ได้นานพอๆหรือไกล้เคียงกับของศูนย์แล้วครับ และเห็นมีบอกว่าของข้างนอกเหล็กรัดมันรัดยากไม่เหมือนของศูนย์ที่มีลักษณะแบบล็อคแล้วรัด อันนี้ก็จริง แต่เข็มขัดแบบของข้างนอกถ้าท่านรัดให้ถูกวิธีมันก็แน่นใช้ได้จนลืมพอกันกับของศูนย์นั่นแหล่ะครับ ส่วนที่บอกว่าเปลี่ยนทั้งดุ้นไปเลยดีกว่า สำหรับผม ถ้าหากว่าไม่ถึงขั้นจารบีไหลออกหมดจนแห้งจนเวลาเลี้ยวสุดมีเสียงดังก๊อกๆๆๆ (เน้น ถ้าเป็นผมเอง) ก็จะเปลี่ยนแต่ยางหุ้มและจารบีดำอัดเข้าไปก็พอครับ  แต่ถ้างบเยอะก็มองผ่านวิธีผมไปเลยก็ได้ครับ แล้วที่แนะนำว่าต้องใช้น้ำมันล้างให้หัวและลูกปืนหัวเพลาเก่าต้องสะอาดกิ๊ฟๆก่อนจะอัดจารบี อันนี้ถ้าเป็นผมก็ไม่ทำอย่างนั้นแน่นอน(ถ้าเกิดมันไม่ดังเพียงแต่ต้องการเปลี่ยนยางหุ้มที่ขาดแบบมีจารบีเก่าเหลืออยู่บ่าง) หากเป็นผมจะหากระดาษหนังสือพิมพ์มาเช็ดให้"สะอาด" และดูให้ดีว่าไม่มีเศษอะไรติดอยู่ แล้วค่อยใส่ยางแล้วอัดจารบีไปตามลำดับ   แถมอีกนิดครับในเมื่อไหนๆก็ยกเพลาออกมาซะขนาดนี้แล้วก็เปลี่ยนซีลเพลาขับไปซะด้วยเลยนะครับ จะได้ไม่เกิดงานซ้ำซ้อนใน???าย???าคหน้า    ขอบคุณครับ

แนะนำนะครับ หัวเพลาของGSPครับ ผมเคยยกคอม้าไปลองมาหลายยี่ห้อและ GSP เสียบแล้วแน่นไม่มีระยะฟรีของรองฟันที่สุดแล้ว เนื้องานและฟันที่หัวเพลาดูดี  ผมไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียนะครับ แค่เอาประสบการณ์มาแชร์ เบิก0เลิกคุยเลยราคาซื้อมอเตอร์ไซด์มือสองมาขับได้เลย

ส่วนยางหุ้มเพลาก็เลือกหน่อย แนะนำของครับ Seiken
ถ้าซื้อของGSPจะมียางหุ้มเพลา จารบี เข็มขัดรัดยางหุ้มเพลา มาให้
ราคาของประมาณ หัวเพลาของGSP ตัวนอกข้างละไม่เกิน1,000
ยางหุ้มเพลาใช้ของSeikenดีกว่าครับ ตัวละ200 ได้

เอาไปซ่อมแล้วครับ 
ตกลงเปลี่ยนยางหุ้มเพลาขับ Seiken ตัวนอก+ตัวใน+จารบี+ค่าแรงแล้ว  ตัวละ 700*2= 1,400 บาทครับ

โช๊คหลังพังเนื่องจากท้ายติดถังแก๊ส LPG 58 ลิตร
ซ่อมโช๊คหลังอัดน้ำมันเบอร์ 3  1คู่ รวมค่าแรง  1,000  บาท
เปลี่ยนยางกันฝุ่น+ยางกันกระแทก   1คู่  180*2= 360 บาท

ค่าเสียหายทั้งหมด 2,760 บาท  แพงไปไหมครับ  รับประกัน 6 เดือน   

Yongyut J.

จิตพิสัย 0

ไม่มีใครล้มเหลว..มีแต่ล้มเลิกต่างหาก..

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 12:56:40 am »

" เอาไปซ่อมแล้วครับ 
ตกลงเปลี่ยนยางหุ้มเพลาขับ Seiken ตัวนอก+ตัวใน+จารบี+ค่าแรงแล้ว  ตัวละ 700*2= 1,400 บาทครับ "
สอบถาม ไปทำร้านไหนครับ เป็นอยู่เหมือนกัน ขอบคุณครับ

ยงยุทธ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์