หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (ไดชาร์ต ใกล้เสีย) เมื่อวันเสาร์ที่ 26 เม.ย. 57 เกือบงานเข้า  (อ่าน 1977 ครั้ง)
Thatchai
มือใหม่หัดแข่ง
**

จิตพิสัย 1

« เมื่อ: เมษายน 28, 2014, 02:46:19 pm »

ตอนสายๆ จะพาเมียไปซื้อของสักหน่อย ขึ้นรถบิดกุญแจ ไฟโชว์ตามปกติ สตาร์ทรถติดปกติ
แต่ที่ไม่ปกติคือ ไฟแบตมันยังโชว์อยู่ เอาละซิ งานเข้าแล้ว ทำไงว่ะ ลองดับเครื่องแล้วสตาร์ทใหม่
ยังเหมือนเดิม ก็เลยติดเครื่องเอาไว้ แล้วเปิดฝากระโปรงถอดขั้วแบต(ขั้วลบ)ออก เครื่องดับทันที
ไดชาร์ทกลับบ้านเก่าแล้ว เอาไงล่ะทีนี้ นึกขึ้นมาได้ว่าเคยไปซ๋อม ECU กับช่างดุกพระราม 4 ก็เลย
โทรหาแจ้งอาการและการทดสอบให้ช่างฟัง แล้วนัดจะรีบเข้าไปหา แต่กลัวแบตจะหมดก่อนถึงช่าง
ช่างดุกบอก ให้ขับรถปิดแอร์ไปถึงแน่นอน
   ก็เลยให้เมียขึ้นไปรอที่ห้องก่อน ผมก็่ขับรถออกไปหาช่างดุก แต่ขับรถออกไปได้ครึ่งซอย (ประมาณ 250 เมตร)
ไฟแบตหายไปแล้ว เป็นงั้นไป ก็เลยลองถอดขั้วแบตดู รถก็ยังติดอยู่ ก็เลยโทรหาช่างดุก บอกอาการ
ให้ฟัง ช่างดุกบอกว่าถ่านน่าจะใกล้หมดแล้ว ผมก็เลยบอกช่างว่าขอไปซื้อของก่อน จะเข้าไปตอนบ่าย
   ตอนบ่ายเข้าไปหาช่างดุก ช่างเช็คแล้วบอกว่า ไดโอดเสียแล้ว ช่างก็เลยหามาเปลี่ยนให้ใหม่ พร้อมกับ
เปลี่ยนถ่านให้ใหม่ด้วย ราคาไม่แรง  ดีนะไม่เป็นตอนช่วงสงกรานต์ (ไปเที่ยวเกาะสมุยมาครับ) ไม่รู้จะทำยังไงเหมือนกัน

ขอบคุณครับ
BungNol
นักแข่งแชมป์ประเทศไทย

จิตพิสัย 7

Korat Zone.

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 28, 2014, 04:33:52 pm »

ขอบคุนสำหรับความรู้และประสบการณ์ที่ควรระวังมาเล่าสู่กันฟังคับ

โทร.080-146-3467   line. Bungnol
ถ้าไม่รู้จักช่วยตัวเองก็ไม่มีใครช่วยเรา"
Thatchai
มือใหม่หัดแข่ง
**

จิตพิสัย 1

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 28, 2014, 05:10:27 pm »

ด้วยความยินดีครับ มีอะไรก็แชร์ๆ กันครับ ผมก็ได้รับความรู้จากบอร์ดนี้เยอะครับ
BANK_TEIN
ประธานบอร์ด Soluna-club
Admin
*

จิตพิสัย 97

BANK_TEIN ประธานบอร์ด Soluna-club

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 28, 2014, 05:27:40 pm »

ไดร์ชาร์ตไม่ทำงาน ทำให้พัดลมหม้อน้ำไม่ทำงานไปด้วย เครื่องฮีต  งานงอกอีก
pop_dgi
นักแข่งแชมป์โลก

จิตพิสัย 27

น้ำหยดติ๋งๆ ก็เต็มตุ่ม

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 28, 2014, 07:54:56 pm »

ด้วยความยินดีครับ มีอะไรก็แชร์ๆ กันครับ ผมก็ได้รับความรู้จากบอร์ดนี้เยอะครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์